OMNIPOD Umarnin Tsarin Isar da Insulin Mai sarrafa kansa
BAYANIN AMFANI
- Zazzage na'urar mai amfani zuwa My.Glooko.com—> Saita saitunan rahoton zuwa kewayon Target 3.9-10.0 mmol/L
- Ƙirƙiri rahotanni-> makonni 2 -> Zaɓi: a. Takaitacciyar CGM;
b. Mako View; kuma c. Na'urori - Bi wannan takardar aikin don jagorar mataki-mataki kan kimantawar asibiti, ilimin mai amfani da daidaita adadin insulin.
MATAKI NA 1 BABBAN HOTO (PATTERNS)
—> MATAKI NA BIYU KANNAN HOTUNA (DALILI)
-> SHIRIN MATAKI NA 3 (MAFITA)
KARSHEVIEW ta amfani da Tsarin C|A|R|E|S
C | YADDA AKE LISSAFI
- Isar da insulin na basal na atomatik ana ƙididdige shi daga jimlar insulin yau da kullun, wanda aka sabunta tare da kowane canjin Pod (daidaitaccen ƙimar basal).
- Yana ƙididdige adadin insulin kowane minti 5 dangane da matakan glucose da aka annabta minti 60 zuwa gaba.
A | Abin da za ku iya daidaitawa
- Za a iya daidaita ma'aunin Glucose na Target (6.1, 6.7, 7.2, 7.8, 8.3 mmol/L) don daidaita ƙimar basal.
- Zan iya daidaita I:Matsakaicin C, abubuwan gyarawa, lokacin insulin mai aiki don saitunan bolus.
- Ba za a iya canza ƙimar basal ba (ba a yi amfani da ƙimar basal ɗin da aka tsara a Yanayin Mai sarrafa kansa).
R | Lokacin da ya KOMA zuwa yanayin hannu
- Tsarin na iya komawa zuwa Yanayin Mai sarrafa kansa: Iyakance (daidaitaccen ƙimar basal da aka ƙayyade ta tsarin; ba bisa ga
Ƙimar CGM/Tsarin) don dalilai 2:
- Idan CGM ya daina sadarwa tare da Pod don 20 min. Zai ci gaba da cikakken aiki da kai lokacin da CGM ta dawo.
- Idan ƙararrawar Ƙuntata Bayarwa ta atomatik ta faru (An dakatar da isar da insulin ko kuma a iyakar isar da shi ya yi tsayi sosai). Dole ne mai amfani ya share ƙararrawa kuma shigar da Yanayin Manual na mintuna 5. Za a iya kunna Yanayin Mai sarrafa kansa baya bayan mintuna 5.
E | Yadda Ake ILIMIN
- Bolus kafin cin abinci, da kyau minti 10-15 kafin abinci.
- Matsa Yi amfani da CGM a cikin ƙididdiga na bolus don ƙara ƙimar glucose da haɓaka cikin kalkuleta na bolus.
- Yi maganin hypoglycemic mai laushi tare da carbohydrate 5-10g don guje wa sake dawowa hyperglycemia kuma jira mintuna 15 kafin a sake yin magani don ba da lokacin glucose ya tashi.
- gazawar wurin jiko: Bincika ketones kuma maye gurbin Pod idan hyperglycemia ya ci gaba (misali 16.7 mmol/L na> 90 min) duk da gyaran bolus. Ba da allurar sirinji don ketones.
S | Siffofin SENSOR/SHARE
- Dexcom G6 wanda ke buƙatar ƙima.
- Dole ne a yi amfani da ƙa'idar wayar hannu ta G6 akan wayar hannu don fara firikwensin CGM (ba za a iya amfani da mai karɓar Dexcom ko Mai Kula da Omnipod 5 ba).
- Za a iya amfani da Dexcom Share don m saka idanu na CGM dat
- Mayar da hankali kan ɗabi'a: Sanya CGM akai-akai, ba da duk boluses, da sauransu.
- Lokacin daidaita saitunan famfo insulin, mayar da hankali da farko akan Glucose na Target da I: C.
- Don sanya tsarin ya zama mai ƙarfi: Rage Glucose na Target, ƙarfafa mai amfani don ba da ƙarin boluses da haɓaka saitunan bolus (misali I: rabon C) don haɓaka jimlar insulin yau da kullun (wanda ke tafiyar da lissafin sarrafa kansa).
- Ka guji yin zagon kasa da isar da basal mai sarrafa kansa. Mayar da hankali kan gabaɗayan Lokaci a cikin Range (TIR), da haɓaka amfani da tsarin, halayen bolus da allurai na bolus.

Idan <90%, tattauna dalilin:
- Matsalolin samun damar kayayyaki/masu firikwensin ba su dawwama kwanaki 10?
-> Tuntuɓi Dexcom don maye gurbin firikwensin - Matsalolin fata ko wahalar kiyaye firikwensin kunne?
-> Juya wuraren shigar firikwensin (hanyoyi, hips, gindi, ciki)
->Yi amfani da samfuran shinge, masu hana ruwa gudu, faifai da/ko mai cirewa don kare fata

Idan <90%, tantance dalilin:
Jaddada burin shine a yi amfani da Yanayin atomatik gwargwadon yiwuwa

Idan> 5%, tantance dalilin:
- Saboda gibi a cikin bayanan CGM?
->Review sanya na'urar: sa Pod da CGM a gefe ɗaya na jiki / a cikin "layin gani" don inganta sadarwar Pod-CGM - Saboda ƙuntatawa isarwa ta atomatik (min/max bayarwa) ƙararrawa?
-> Koyar da mai amfani don share ƙararrawa, duba BG kamar yadda ake buƙata, kuma bayan mintuna 5 canza yanayin komawa zuwa Yanayin sarrafa kansa (ba zai koma Yanayin sarrafa kansa ta atomatik ba)

Shin mai amfani yana bada aƙalla 3 "Shigarwar Abinci/Ranar" (bolus tare da ƙara CHO)?
-> Idan ba haka ba, ASSESS don ƙofofin abincin da aka rasa
- Manufar wannan far review shine ƙara lokaci a cikin kewayon (3.9-10.0 mmol/L) yayin da ake rage lokacin ƙasa da ke ƙasa (<3.9 mmol/L)
- Shin Lokacin da ke ƙasa kewayon ya fi 4%? Idan YA, mayar da hankali kan rage alamu na hypoglycemia If A'A, mayar da hankali kan rage alamu na hyperglycemia

Lokaci a cikin Range (TIR)

3.9-10.0mmol / L "Range Manufa"
Lokacin da ke ƙasa (TBR)

<3.9 mmol/L “Ƙasashe” + "Mai ƙanƙanta sosai"

> 10.0 mmol/L "High" + "Mai girma sosai"
Ambulator Glucose Profile yana tattara duk bayanai daga lokacin rahoton zuwa rana ɗaya; yana nuna matsakaicin matsakaicin glucose tare da layin shuɗi, da kuma sauye-sauye a kusa da tsaka-tsaki tare da ribbons masu inuwa. Faɗin ribbon = ƙarin bambancin glycemic.
Alamomin hyperglycemia: (misali: hawan glycemia a lokacin kwanta barci)
———————————————————————-
Alamomin hypoglycemia:
———————————————————————
———————————————————————

Shin hypoglycemia abin da ke faruwa:
- Azumi/Dare?
- Kusan lokacin cin abinci?
(1-3 hours bayan abinci) - A ina ƙananan matakan glucose ke bin matakan glucose mai girma?
- A kusa ko bayan motsa jiki?
Shin hyperglycemia abin da ke faruwa:
- Azumi/Dare?
- Kusan lokacin cin abinci? (1-3 hours bayan abinci)
- A ina matakan glucose masu yawa ke bi ƙananan matakan glucose?
- Bayan anyi gyaran bolus? (1-3 hours bayan co
Hypoglycemia | Hyperglycemia | |
MAFITA |
MISALI |
MAFITA |
Haɓaka Glucose Target (maƙasudin algorithm) na dare (mafi girma shine 8.3 mmol/L) | Azumi / Dare![]() |
Ƙaramar Glucose a cikin dare (mafi ƙanƙanta shine 6.1 mmol/L) |
Yi la'akari da daidaiton kirga carb, lokacin bolus, da kayan abinci. Rauni I:C Ratios da 10-20% (misali idan 1:10g, canza zuwa 1:12g | Lokacin cin abinci (1-3 hours bayan cin abinci)![]() |
Yi la'akari idan ba a rasa abincin bolus ba. Idan eh, koya don ba da duk abincin abinci kafin cin abinci. Yi la'akari da daidaiton kirga carb, lokacin bolus, da kayan abinci. Ƙarfafa I:C Ratios da 10-20% (misali daga 1:10g zuwa 1:8g) |
Idan saboda ƙididdige ƙididdiga na bolus, koya wa mai amfani don bin ma'aunin ƙididdiga na bolus kuma ya guje wa wuce gona da iri don bayar fiye da shawarar da aka ba da shawarar. Wataƙila akwai mai yawa IOB daga AID wanda mai amfani bai sani ba. Abubuwan ƙididdiga na Bolus a cikin IOB daga haɓakar AID yayin ƙididdige adadin bolus ɗin gyara. | Inda ƙananan glucose ke biye da babban glucose![]() |
|
Matsakaicin gyara raunin rauni da 10-20% (misali daga 3mmol/L zuwa 3.5 mmol/L) idan hypos awanni 2-3 bayan gyaran bolus. | Inda yawan glucose ke biye da ƙarancin glucose![]() |
Koyarwa don kula da ƙarancin hypoglycemia tare da ƙarancin gram na carbohydrate (5-10g) |
Yi amfani da fasalin Ayyukan 1-2 hours kafin fara motsa jiki. Yanayin aiki zai rage isar da insulin na ɗan lokaci. Za a iya amfani da shi a lokacin haɓakar haɗarin hypoglycemia. Don amfani da fasalin Ayyuka, je zuwa Babban Menu -> Ayyuka | A kusa da ko bayan motsa jiki![]() |
|
Bayan an yi gyaran bolus (1-3 hours bayan gyaran bolus) | Ƙarfafa gyare-gyare (misali daga 3 mmol/L zuwa 2.5 mmol/L) |
- Glucose Manufa (don ƙimar basal mai daidaitawa) Zaɓuɓɓuka: 6.1, 6.7, 7.2, 7.8, 8.3 mmol/L Zai iya tsara maƙasudin maƙasudi na yau da kullun na rana.
- I:C Ratios Ya zama ruwan dare don buƙatar mafi ƙarfi I:C Ratios tare da AID
- Halin Gyara & Lokacin Insulin Mai Aiki Waɗannan za su yi tasiri ne kawai akan alluran ƙididdiga na bolus; Ba shi da wani tasiri akan insulin mai sarrafa kansa Don canza saituna, matsa gunkin menu na babban kusurwar hagu na mai sarrafa Omnipod 5: -> Saituna -> Bolus
KAFIN yin canje-canje ga saitunan isar da insulin, da fatan za a tabbatar da saitunan insulin a cikin mai sarrafa Omnipod 5 na mai amfani.
Babban aiki ta amfani da Omnipod 5
Amfani da wannan tsarin na iya taimaka muku cimma burin ku na ciwon sukari.
Ƙungiyar Ciwon sukari ta Amurka ta ba da shawarar yin nufin kashi 70 na matakan glucose ɗin ku ya kasance tsakanin 3.9-10.0 mmol/L, wanda ake kira Time in Range ko TIR. Idan a halin yanzu ba za ku iya kaiwa 70% TIR ba, kada ku karaya! Fara daga inda kuke kuma saita ƙarami burin don haɓaka TIR ɗin ku. Duk wani karuwa a cikin TIR ɗin ku yana da fa'ida ga lafiyar ku na tsawon rayuwar ku!
TUNA…
Kada ku wuce gona da iri akan abin da Omnipod 5 ke yi a bango.
Mai da hankali kan abin da za ku iya yi. Duba shawarwari masu taimako a ƙasa…
TIPS don Omnipod 5

- HYPERGLYCAEMIA> 16.7 mmol/L na awanni 1-2? Duba ketones da farko!
Idan ketones, ba da allurar sirinji na insulin kuma maye gurbin Pod. - Bolus kafin cin abinci, da kyau minti 10-15 kafin duk abinci da abun ciye-ciye.
- Kar a soke lissafin bolus: Matsakaicin gyaran gyare-gyaren bolus na iya zama ƙasa da yadda ake tsammani saboda insulin a cikin jirgin daga ƙimar basal mai daidaitawa.
- Ba da boluses gyara don hyperglycemia: Matsa Yi amfani da CGM a cikin ƙididdiga na bolus don ƙara ƙimar glucose da haɓaka cikin kalkuleta na bolus.
- Yi maganin hypoglycemic mai laushi tare da 5-10 g na carbohydrate don guje wa sake dawowa hyperglycemia da jira minti 15 kafin a sake yin magani don ba da lokacin glucose ya tashi. Tsarin zai iya dakatar da insulin, wanda zai haifar da ƙarancin insulin a cikin jirgi lokacin da hypoglycemia ya faru.
- Saka Pod da CGM a gefe guda na jiki don haka ba su rasa haɗin gwiwa.
- Share ƙararrawar Ƙuntata Bayarwa nan da nan, magance hyper/hypo, tabbatar da daidaiton CGM kuma canza baya zuwa Yanayin sarrafa kansa.
PANTHERprogram.org
dexcom-intl.custhelp.com
Goyan bayan abokin ciniki Dexcom
0800 031 5761
Dexcom goyon bayan fasaha
0800 031 5763

Takardu / Albarkatu
![]() |
OMNIPOD Tsarin Isar da Insulin Mai sarrafa kansa [pdf] Umarni Tsarin Isar da Insulin Na atomatik, Tsarin Isar da Insulin, Tsarin Bayarwa, Tsarin |