C15 Sauti Generation Koyarwa
Bayanin samfur
Ƙayyadaddun bayanai
- Samfurin: C15 Synthesizer
- Maƙera: Labs marasa kan layi
- Website: www.nonlinear-labs.de
- Imel: info@nonlinear-labs.de
- Marubuci: Matthias Fuchs
- Sigar fayil: 1.9
Game da waɗannan koyawa
An tsara waɗannan koyaswar don taimakawa masu amfani da sauri da sauƙi
fahimta da kuma amfani da fasalulluka na C15 synthesizer. Kafin
ta amfani da waɗannan koyawa, ana ba da shawarar tuntuɓar Quickstart
Jagora ko jagorar mai amfani don koyo game da ainihin ra'ayi da saiti
da C15. Littafin mai amfani kuma yana iya ba da ƙarin zurfafawa
bayanai akan iyawa da sigogi na
kayan aiki.
Koyawan farko suna amfani da gaban gaban kayan aikin.
Koyaya, idan masu amfani sun fi son yin aiki tare da Interface Mai amfani da Zane
(GUI), yakamata su koma zuwa Jagorar Quickstart ko mai amfani babi na 7
Hanyoyi na Jagorar mai amfani don fahimtar ainihin ra'ayoyin
da GUI. Bayan haka, masu amfani za su iya amfani da matakan shirye-shirye cikin sauƙi
wanda aka bayyana a cikin koyawa daga rukunin kayan masarufi zuwa GUI.
Tsarin tsari
Waɗannan koyawa suna amfani da takamaiman tsari don yin umarni
bayyananne da sauƙin bi. Maɓallai da maɓallai an tsara su a ciki
m, kuma an nuna sassan a cikin maɓalli. sigogi na biyu
wanda za'a iya samun dama ta hanyar danna maballin akai-akai ana lakafta shi a ciki
rubutun m. Ana gabatar da ƙimar bayanai a maƙallan murabba'ai.
Masu sarrafawa irin su Ribbons da Fedals ana yiwa lakabin Bold
Babban birni.
Matakan shirye-shirye suna lanƙwasa zuwa dama kuma an yi musu alama da a
alamar triangle. Bayanan kula akan matakan shirye-shirye na baya sun kara gaba
mai ciki kuma an yi masa alama tare da sassaƙa biyu. Ana yiwa mahimman bayanai alama
tare da alamar motsi. Yawon shakatawa yana ba da ƙarin zurfin zurfi
ilimi kuma an gabatar da su a cikin jerin matakan shirye-shirye.
Interface Mai Amfani da Hardware
C15 synthesizer yana fasalta Panel Edit, Zaɓuɓɓukan Zaɓuɓɓuka,
da kuma Control Panel. Da fatan za a duba hotuna a shafi na gaba
don wakilcin gani na waɗannan bangarori.
Umarnin Amfani da samfur
Sautin Init
Don fara sautin akan mahaɗar C15, bi waɗannan
matakai:
- Danna maɓallin Init Sound a gaban panel.
Sashen Oscillator / Ƙirƙirar Waveforms
Don ƙirƙirar nau'ikan igiyoyi ta amfani da Sashin Oscillator na C15
synthesizer, bi wadannan matakai:
- Danna maɓallin Sashin Oscillator a gaban panel.
- Juya Encoder don zaɓar tsarin igiyar ruwa da ake so.
FAQ
Tambaya: A ina zan iya samun ƙarin cikakkun bayanai game da C15
synthesizer?
A: Don ƙarin bayani game da C15 synthesizer,
da fatan za a tuntuɓi Littafin Mai amfani da Labs marasa kan layi ya bayar. Yana
ya ƙunshi cikakkun bayanai kan ainihin ra'ayi, saiti,
iyawa, da sigogi na kayan aiki.
Tambaya: Zan iya amfani da Interface mai amfani da hoto (GUI) maimakon
gaban panel?
A: Ee, zaku iya amfani da Interface mai amfani da hoto (GUI) azaman
madadin zuwa gaban panel. Da fatan za a koma zuwa Quickstart
Jagora ko babi 7 Hanyoyi masu amfani na littafin mai amfani don koyo
game da ainihin ra'ayoyin GUI da yadda ake canja wurin shirye-shirye
matakai daga panel hardware zuwa GUI.
Koyarwar Ƙarfafa Sauti
LABARI DA KYAUTA GmbH Helmholtzstraße 2-9 E 10587 Berlin Jamus
www.nonlinear-labs.de info@nonlinear-labs.de
Mawallafi: Matthias Fuchs Takardun Takaddun Shafi: 1.9
Kwanan wata: Satumba 21, 2023 © LABS GmbH, 2023, Duk haƙƙin mallaka.
Abubuwan da ke ciki
Game da waɗannan koyawa. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . 6 Sautin Init. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . 10 Sashin Oscillator / Ƙirƙirar Waveforms. . . . . . . . . . . . . 12
Oscillator Basics . . . . . . . . . . . . . . . . . . . 12 Oscillator Canjin Kai. . . . . . . . . . . . . . . . 13 Gabatar da Mai Shafa . . . . . . . . . . . . . . . . . 14 Duk Oscillators tare. . . . . . . . . . . . . . . . 16 Tace Mai Canjin Jiha. . . . . . . . . . . . . . . . . . 24 Mai Haɗawa Mai Haɗawa. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . 28 Tace Comb. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . 30 Ma'auni na asali. . . . . . . . . . . . . . . . 31 Ƙarin ci-gaba Ma'auni / Gyara Sauti. . . . . . . . . 33 Canza Saitunan Exciter (Oscillator A) . . . . . . . . . . . 35 Amfani da Hannuwan Amsa. . . . . . . . . . . . . . . . . . . 37
Gabatarwa
Game da waɗannan koyawa
An rubuta waɗannan darussan don sa ku nemo hanyar ku cikin sirrin C15 synthesizer ɗin ku cikin sauri da sauƙi. Da fatan za a tuntuɓi Jagorar Quickstart ko Jagorar Mai amfani don koyon komai game da ainihin ra'ayi da saitin C15 ɗin ku kafin amfani da waɗannan koyawa. Da fatan za a kuma tuntuɓi littafin mai amfani kowane lokaci don zurfafa zurfin zurfin ingin ingin C15, da kuma koyo game da duk cikakkun bayanai na kowane sigogin kayan aikin.
Koyawa za ta koya maka ainihin abubuwan da C15 ke da shi da kuma sassa daban-daban na injin sauti, da yadda suke mu'amala da juna, ta hanyar hannu. Hanya ce mai sauƙi don sanin kanku tare da C15 ɗinku, da kuma wurin farawa don aikin ƙirar sautin ku akan kayan aikin shi ma. 6 Idan kuna son ƙarin koyo game da cikakkun bayanai na takamaiman ma'auni (misali jeri ƙima, ƙima, iyawar daidaitawa da sauransu), da fatan za a koma babi 8.4. “Reference Parameter” na Manual mai amfani a kowane lokaci. Kuna iya amfani da koyawa da kuma littafin mai amfani a layi daya.
Koyawa suna amfani da gaban gaban kayan aikin. Idan kuna son yin aiki tare da Interface Mai amfani da Zane, da fatan za a koma zuwa Jagorar Quickstart ko babi na 7 “Harkokin Mai amfani” na Jagoran Mai amfani da farko don koyo game da ainihin ra'ayoyin GUI. Bayan haka, zaku sami sauƙin amfani da matakan shirye-shiryen da aka bayyana kuma ku canza su daga rukunin kayan aikin zuwa GUI.
Tsarin tsari
Waɗannan darussan sun bayyana ainihin shirye-shirye masu sauƙiampKada ku iya bi mataki-mataki. Za ku sami jerin gwanon matakan shirye-shirye da adadi waɗanda ke nuna yanayin mu'amalar mai amfani da C15. Don bayyana abubuwa dalla-dalla, muna yin amfani da takamaiman tsari a cikin duka koyawa.
Maɓallin (Sashe) waɗanda ke buƙatar danna an tsara su a cikin bugu mai ƙarfi. Sunan sashin yana biye a cikin (brackets). An yiwa Encoder alamar alama kamar haka:
Dorewa (Ambulan A)… Encoder…
Alamomi na biyu waɗanda za a iya isa ga ta hanyar buga maɓalli akai-akai ana yi musu lakabi a cikin m rubutun: Asym
Gabatarwa
Ƙimar bayanai suna da ƙarfin hali kuma a cikin madaidaicin madauri: [60.0%] Masu sarrafawa, kamar Ribbons da Fedals, ana yi musu lakabi a Babban Jarirai: PEDAL 1
Matakan shirye-shiryen da za a yi ana lanƙwasa su zuwa dama kuma an yi musu alama da triangle, kamar haka:
Bayanan kula akan matakin shirye-shiryen da suka gabata sun ma fi ƙwanƙwasa zuwa dama kuma an yi musu alama tare da slash slash: //
Wannan zai yi kama da haka:
Aiwatar da daidaitawa ga PM self modulation na Oscillator A:
Danna PM A (Oscillator B) sau biyu. An haskaka Env A a cikin nunin.
Juya Encoder zuwa [30.0%].
7
Oscillator B yanzu ana daidaita shi ta siginar Oscillator A.
Zurfin gyare-gyare yana sarrafawa ta Envelope A a ƙimar 30.0%.
A kowane lokaci, za ku sami wasu bayanan kula na musamman (aƙalla mun yarda da haka…) An yi musu alama da alamar motsi (wanda yayi kama da haka:
Lura cewa akwai…
Wani lokaci, za ku sami wasu bayanai a cikin jerin matakan shirye-shirye. Suna ba da ɗan ƙaramin ilimi mai zurfi kuma ana kiran su "Excursions". Ga su kamar haka:
Balaguro: Ƙimar Ƙimar Ma'auni Wasu sigogi suna buƙatar…
Anan da can, za ku sami taƙaitaccen bayanin da suka yi kama da haka:
5 Maimaitawa: Sashen Oscillator
Babban Taro
Kafin farawa, yana da mahimmanci don fahimtar wasu ƙa'idodi na asali na gaban panel akan wannan a cikin Jagorar Quickstart:
· Lokacin da aka danna maɓalli a kan Zaɓin Zaɓuɓɓuka, ana zaɓar madaidaicin kuma ana iya gyara ƙimarsa. LED dinsa zai haskaka har abada. Ƙarin "Sub Parameters" za a iya isa ga ta latsa maɓallin sau da yawa.
Za a iya samun wasu fitilu masu walƙiya don nuna maƙasudin siginar da aka ƙirƙira a cikin zaɓaɓɓen Rukunin Parameter.
Lokacin da aka zaɓi Macro Control, LEDs masu walƙiya suna lalata sigogin da yake daidaitawa.
Lokacin da allon saiti ya kunna, siginar da ke aiki a halin yanzu ko sigogi masu aiki
8
bi da bi ana nuna su ta LEDs masu haskakawa na dindindin.
Gabatarwa
Interface Mai Amfani da Hardware
Hotunan da ke shafi na gaba suna nuna Editan Panel da ɗaya daga cikin Zaɓuɓɓukan Zaɓuɓɓuka na Rukunin Panel, da Kwamitin Gudanarwa na Rukunin Tushe.
Saita
Sauti
Bayani
Lafiya
Shi
Default
Dec
Inc
Saita
Store
Shiga
Gyara
Gyara
Maimaita
Panel Gyara
1 Saita Maɓalli 2 Nuni Rukunin Panel 3 Saita Maɓalli 4 Maɓallin Sauti 5 Maɓallai masu laushi 1 zuwa 4 6 Maɓallan Store 7 Maɓallin Bayani 8 Maɓalli Mai Kyau 9 Encoder 10 Shigar Maɓalli 11 Maɓallin Gyara 12 Maɓallin Shift 13 Maɓallin Tsohuwar 14 Dec / 15 Maɓallin Cire Sake Maballin
Mai Haɗa Rahoto
A/B x
Comb
Tace SV
Tasiri
Tace Tace
Turi
A B
Fita
Lalacewa
AP Tune
Tace Mai Sauƙaƙan Jiha
Sannu Yanke
A B
Comb Mix
Mai kara
Reson
Mai Haɗa fitarwa
Yaɗa
A
B
Comb
Tace SV
Turi
Matakin PM
Matsayin FM
Kwamitin Zaɓi
16 Rukuni na Siga 17 Ma'anar Siga 18 Zaɓin Siga
Maɓallin 19 Manuniya don
Ƙarƙashin Ƙarfafawa
+
Aiki
Yanayin
Kwamitin Kula da Rukunin Tushe
20 / + Maɓalli 21 Nuni Rukunin Tushe 22 Maɓallan Ayyuka / Yanayin
Haɗa Sauti
Koyawa ta farko tana bayyana mahimman ayyuka na ƙirar ƙirar sauti, hulɗar su (ƙwaƙwalwar haɓakawa), da kuma hanyar sigina. Za ku koyi yadda ake ƙirƙirar ƙayyadaddun ƙayyadaddun raƙuman ruwa ta amfani da oscillators, haɗa su, da ciyar da su cikin abubuwan da suka biyo baya kamar masu tacewa da tasiri. Za mu yi ma'amala da masu tacewa azaman na'urorin sarrafa sauti da kuma ƙarfin samar da sauti na Comb Filter. Za a kashe koyawa ta hanyar fahimtar iyawar amsawa (wanda wata hanya ce mai ban sha'awa ta ƙirƙirar sauti).
Kamar yadda kuka sani tuni, oscillators na C15 sun fara haifar da raƙuman ruwa. Abin farin ciki na gaske yana farawa lokacin da waɗannan raƙuman raƙuman raƙuman raƙuman raƙuman raƙuman raƙuman raƙuman raƙuman raƙuman raƙuman raƙuman raƙuman raƙuman raƙuman raƙuman raƙuman raƙuman raƙuman raƙuman raƙuman raƙuman raƙuman raƙuman raƙuman raƙuman raƙuman raƙuman raƙuman raƙuman raƙuman raƙuman raƙuman raƙuman raƙuman raƙuman raƙuman raƙuman raƙuman suna farawa suna farawa tare da sakamako mai ban mamaki na sonic. Za mu fara a nan:
Sautin Init
10
Farawa da Sautin Init shine mafi kyawun abin yi. Lokacin loda sautin Init, ana saita sigogi zuwa ƙimar da suka dace (abu ɗaya yana faruwa lokacin amfani da maɓallin tsoho). Sautin Init yana amfani da mafi mahimmancin hanyar sigina ba tare da canzawa kwata-kwata ba. Yawancin sigogin haɗe-haɗe an saita su zuwa ƙimar sifili.
Fara duk sigogi (resp. mai gyara gyara):
Latsa Sauti (Panel Edit). Latsa ka riƙe Default (Panel Edit). Yanzu zaku iya zaɓar ko kuna son fara buffer gyara azaman
Sauti ɗaya, Layer ko Raba Sauti (Panel Edit> Maɓalli mai laushi 1-3). Yanzu an fara buffer gyara. Ba za ku ji komai ba. Kar a yi
damu, ba kai ne ake zargi ba. Da fatan za a ci gaba: Latsa A (Maɗaukakin fitarwa). Juya Encoder zuwa kusan. [60.0%]. Yi wasu bayanan kula.
Za ku ji sautin Init na yau da kullun mai sauƙi, a hankali yana ruɓewar sautin kalaman iska na oneoscillator.
Balaguro Takaitaccen Hankali a Tafarkin Sigina Kafin mu ci gaba, bari mu ɗan kalli tsarin C15 / hanyar siginar:
Haɗa Sauti
Mai Haɗa Rahoto
Shaper
Oscillator A
Shaper A
Oscillator B
Shafi B
FB Mix RM
FB Mix
Tace Tace
Canjin Jiha
Tace
Mai Haɗawa Mai Haɗawa (Stereo) Shaper
Envelope A
Ambulan B
Flanger Majalisar
Tace Tazara
Echo
Reverb
11
Ku FX /
FX
Serial FX
Mix
Envelope C
Flanger Majalisar
Tace Tazara
Echo
Reverb
Matakin farawa shine oscillators biyu. Suna haifar da raƙuman raƙuman ruwa don farawa amma waɗannan raƙuman raƙuman raƙuman ruwa na iya karkatar da su ta hanyoyi daban-daban don samar da hadaddun sifofi. Ana yin wannan ta hanyar daidaita yanayin lokaci (PM) da kuma ta amfani da sassan Shaper. Kowane oscillator ana iya daidaita shi ta hanyar tushe guda uku: kanta, ɗayan oscillator, da siginar amsawa. Ana iya amfani da duk maɓuɓɓuka guda uku a lokaci guda cikin madaidaicin rabbai. Envelopes guda uku suna sarrafa duka Oscillators da Shapers (Env A Osc/Shaper A, Env B Osc/Shaper B, yayin da Env C za a iya fatattake su da kyau, misali don sarrafa masu tacewa). Don aiwatar da siginonin oscillator har ma da gaba, akwai Tacewar Canjin Jiha da kuma Filter Comb. Lokacin aiki a babban saitunan sauti kuma ana kunna siginar oscillator, duka masu tacewa suna iya aiki azaman janareta na sigina a nasu dama. Ana ciyar da abubuwan da ake samu na Oscillator/Shaper da abubuwan tacewa a cikin Mai Haɗuwa da Fitowa. Wannan sashe yana ba ku damar haɗawa da daidaita sassa daban-daban na sonic tare da juna. Don guje wa murdiya da ba a so a wurin fitarwa stage, a sa ido a kan sigar Matakan Mixers na Fitowa. Ƙimar da ke kusa da 4.5 ko 5 dB suna mafi yawa a gefen aminci. Idan kana son yin amfani da murdiya da gangan don samar da bambance-bambancen timbral, da fatan za a yi la'akari da yin amfani da sigar Drive na mahaɗar fitarwa ko tasirin Cabinet maimakon. Karshen stage na hanyar sigina shine Sashin tasiri. Ana ciyar da shi daga mahaɗar fitarwa inda aka haɗa duk muryoyin zuwa siginar monophonic. Lokacin amfani da sautin Init, duk tasirin biyar za a ketare.
Sashen Oscillator / Ƙirƙirar Waveforms
Allon siga na al'ada na nunin Unit Panel yayi kama da haka:
Haɗa Sauti
1 Rukuni Header 2 Sunan Siga
12
Oscillator Basics
3 Alamar Zane 4 Darajar Siga
5 Lambobin Maɓalli Mai laushi 6 Babban da Ƙarƙashin Ma'auni
Bari mu (de) kunna Oscillator A:
Latsa Pitch (Oscillator A) AB (Comb Filter) AB (State Variable Filter) da A (Maɗaukakin fitarwa) sune
walƙiya don nuna muku cewa duka masu tacewa da na'urar Haɗawa suna karɓar sigina daga zaɓaɓɓen Oscillator A (duk da cewa ba ku jin yawan tacewa a yanzu). Juya Encoder kuma cire Oscillator A ta sautin sauti. Ana nuna farar a cikin lambobin bayanin kula na MIDI: "60" shine bayanin kula na MIDI 60 da
daidai da bayanin kula "C3". Murfin da kuke ji lokacin kunna "C" na uku na madannai.
Yanzu bari mu yi wasa tare da Key Tracking:
Latsa Pitch (Oscillator A) sau biyu. Haskensa yana tsayawa. Yanzu kalli nunin. Yana nuna madaidaicin madaidaicin maɓallin Trk. Lura cewa bugun maballin sigina da yawa yana jujjuya tsakanin madaidaicin “babban” na sama (a nan “Pitch”) da sigogin “sub” da yawa (a nan Env C da Key Trk) waɗanda ke da alaƙa da babban siga.
Juya Encoder zuwa [50.00%]. Oscillator A's tracking keyboard yanzu an ragu da rabi wanda yayi daidai da kunna sautunan kwata akan madannai.
Haɗa Sauti
Juya Encoder zuwa [0.00%]. Kowane maɓalli yana wasa a wuri ɗaya yanzu. Maɓallin maɓalli kusa da 0.00% na iya zama da amfani sosai lokacin da ake amfani da oscillator azaman tushen daidaitawa kamar LFO ko jinkirin mai ɗaukar PM. Karin bayani kan wannan daga baya…
Juya Encoder baya zuwa [100.00%] (sautin sautin da aka saba). Sake saita kowane siga zuwa ƙimar sa ta asali ta buga Default (Panel Edit).
Bari mu gabatar da wasu sigogin ambulaf:
(Don Allah a tuntuɓi littafin mai amfani don duk cikakkun bayanai na sigogin ambulaf ko yi amfani da maɓallin Bayani akan Panel Edit).
Latsa Attack (Ambulan A).
Juya Encoder kuma kunna wasu bayanan kula.
Sakin Latsa (Ambulan A).
13
Juya Encoder kuma kunna wasu bayanan kula.
Ambulaf A koyaushe yana haɗa da Oscillator A kuma yana sarrafa ƙarar sa.
Latsa Sustain (Ambulan A).
Juya Encoder zuwa kusan. [60,0%].
Oscillator A yanzu yana samar da matakin sigina a tsaye.
Oscillator Kai Modulation
Latsa PM Self (Oscillator A). Juya Encoder baya da baya.
Ana mayar da kayan aikin Oscillator A cikin shigar da shi. A mafi girman farashin, igiyar fitarwa tana ƙara karkata kuma tana haifar da igiyar sawtooth tare da wadataccen abun ciki mai jituwa. Share Encoder zai haifar da tasiri mai kama da tacewa.
Ma'aunin ma'aunin ma'aunin balaguron balaguro
PM Self yana aiki akan inganci da ƙimar siga mara kyau. Za ku sami ƙarin sigogi da yawa tare da kyawawan dabi'u masu kyau da mara kyau, ba kawai saitunan zurfin daidaitawa ba (kamar yadda zaku iya sani daga sauran masu haɗawa) har ma da matakan haɗawa da sauransu. A yawancin lokuta, ƙimar mara kyau tana wakiltar sigina mai canzawa lokaci. Sai kawai lokacin haɗa irin wannan sigina tare da wasu sigina, sokewar lokaci zai haifar da tasirin sauti. Tare da Self PM mai aiki, ƙima mai kyau za ta haifar da igiyar sawtooth tare da haɓaka mai tasowa, ƙima mara kyau suna haifar da faɗuwa.
Bari mu sanya Oscillator na'urar sarrafa kansa mai ƙarfi da sarrafa PM kai na Oscillator A ta ambulaf A:
Saita Encoder zuwa kusan. [70,0%] adadin daidaitawar kai. Latsa PM Self (Oscillator A) kuma. Kalli Nuni: An haskaka Env A
Yanzu kun isa ga ƙaramin siga na farko "a bayan" PM-Self ("Env A"). Adadin ambulaf A yana daidaita PM-Self na Oscillator A.
Haɗa Sauti
A madadin, zaku iya jujjuya ta cikin ƙananan sigogin bayan bayanan
a halin yanzu maɓalli mai aiki tare da maɓallin laushi mafi dama a kowane lokaci.
Juya Encoder zuwa [100,0%].
14
Envelope A yanzu yana ba da zurfin juzu'i mai ƙarfi don PM Self of Osc
A. A sakamakon haka, za ku ji sauyi daga haske zuwa taushi ko wani
zagaye, ya danganta da saitunan Env A.
Yanzu tweak daban-daban ambulaf A sigogi kadan (duba sama): Dogara-
A kan saitunan, za ku ji wasu sauƙaƙan tagulla ko ƙarar sauti.
Tun da ambulan A yana tasiri da saurin madannai, sautin kuma zai yi
ya dogara da yadda kuke bugun maɓallan.
Gabatar da Shaper
Da farko, da fatan za a sake saita Oscillator A zuwa sauƙi mai sauƙi ta zaɓi PM Self da PM Self - Env A (Env A) da buga Default. Ambulaf A yakamata ya kasance yana samar da saiti mai sauƙi kamar gabobin jiki.
Latsa Mix (Shaper A). Juya Encoder a hankali zuwa [100.0] kuma kunna wasu bayanan kula.
A haɓaka ƙimar Mix, za ku ji sauti yana ƙara haske. Lura cewa sautin ya ɗan bambanta da sakamakon "PM Self". Yanzu Oscillator A siginar yana gudana ta hanyar Shaper A. "Mix" haɗuwa tsakanin siginar oscillator mai tsabta (0%) da fitarwa na Shaper (100%).
Latsa Drive (Shaper A). Juya Encoder a hankali kuma kunna wasu bayanan kula.
Haɗa Sauti
Sannan saita Drive zuwa [20.0 dB]. Latsa Fold (Shaper A). Juya Encoder a hankali kuma kunna wasu bayanan kula. Latsa Asym (Shaper A). Juya Encoder a hankali kuma kunna wasu bayanan kula.
Fold, Drive da Asym(metry) suna jujjuya siginar don samar da sifofi daban-daban tare da abun ciki mai jituwa daban-daban da sakamakon timbral.
Latsa PM Self (Oscillator A) kuma. Juya Encoder zuwa [50.0%] kuma kunna wasu bayanan kula. Latsa PM Self (Oscillator A) kuma. Juya Encoder a hankali kuma kunna wasu bayanan kula.
Yanzu kun ciyar da Shaper tare da siginar sarrafa kansa (resp. sawtooth wave) maimakon sine kalaman.
15 Excursion me wancan Shaper yake yi?
A cikin kalmomi masu sauƙi, Shaper yana karkatar da siginar oscillator ta hanyoyi daban-daban. Yana tsara siginar shigar da siginar zuwa lanƙwan siffa don samar da mafi hadadden siginar igiyar ruwa. Dangane da saitunan, ana iya ƙirƙira ɗimbin kewayon bakan masu jituwa daban-daban.
yx ku
Fitowa t
Shigarwa
t
Turi:
3.0dB, 6.0dB, 8.0 dB
Ninka:
100%
Asymetry: 0%
Sigar Drive tana sarrafa tsananin murdiya da Shaper ya haifar kuma yana iya haifar da tasiri mai kama da tacewa. Ma'auni na Fold yana sarrafa adadin ripples a cikin sigar igiyar ruwa. Yana jaddada wasu m jituwa yayin da ainihin an rage. Sautin yana samun wasu sifofi na “hanci”, ba kamar tacewa ba. Asymmetry yana kula da na sama da na ƙasa na siginar shigarwa daban-daban kuma yana haifar da harmonics (2nd, 4th, 6th etc) ta wannan hanya. A maɗaukakin ƙima, siginar yana kafa octave ɗaya mafi girma yayin da aka kawar da ainihin. Dukkan sigogi guda uku suna hulɗa da juna, suna samar da bambance-bambancen ƙididdiga na karkatattun lanƙwasa da kuma haifar da yanayin motsi.
Haɗa Sauti
Yi balaguron balaguro da siginar C15 mai sarrafa / haɗawa
Kamar yadda yake tare da duk hanyoyin sigina a cikin C15, Ba a kunna Shaper a ciki ko daga cikin siginar ba amma yana ci gaba da haɗawa da wata siginar (yawanci bushe). Wannan yana da ma'ana tunda yana ba da babbar damar morphing ba tare da kowane matakai ko danna cikin sauti ba. Karin bayani kan wannan daga baya.
Ƙimar ƙayyadaddun ƙayyadaddun ƙayyadaddun balaguro
Wasu sigogi suna buƙatar ingantaccen ƙuduri don daidaita sauti kamar yadda kuke
sha'awa. Don yin wannan, ana iya ninka ƙudurin kowane siga ta hanyar a
Factor na 10 (wani lokacin ma 100). Kawai danna maɓallin Fine don jujjuya ƙuduri mai kyau-
kunna da kashewa. Don samun fahimtar wannan tasirin, gwada "Drive (Shaper A)" da kyau
yanayin ƙuduri.
Ta zaɓar sabon siga, "yanayin" mai kyau za a kashe ta atomatik. Zuwa
16
ba da damar ƙuduri mai kyau na dindindin, danna Shift + Fine.
Yanzu saita PM Self zuwa [75%]. Latsa PM Self (Oscillator A) wani sau biyu (ko amfani da mafi laushin dama
maballin) don samun dama ga madaidaicin Shaper. An yi alama a cikin nunin. Juya Encoder a hankali kuma kunna wasu bayanan kula.
Yanzu siginar tsarin-modulation na Oscillator A an mayar da shi baya Shaper: Maimakon igiyar ruwa, yanzu ana amfani da tsarin igiyar ruwa mai rikitarwa azaman mai daidaitawa. Wannan yana haifar da ƙarin sautin sauti kuma, fiye da wani digiri, yana iya haifar da ƙarar sakamako mai ruɗani, hayaniya ko "sauti" musamman. Za ku ji tasirin mai siffa ko da lokacin da kuka saita ma'auni na Mix sifili.
Duk Oscillators tare
Haɗa duka Oscillators:
Da farko, da fatan za a sake loda Sautin Init. Dukansu Oscillators yanzu suna sake haifar da raƙuman ruwa mai sauƙi.
Latsa A (Maɗaukakin fitarwa). Juya Encoder zuwa kusan. [60.0%]. Latsa B (Maɗaukakin fitarwa).
Juya Encoder zuwa kusan. [60.0%]. Yanzu, duka oscillators suna aika siginar su ta hanyar Mai Haɗawa ta Output.
Latsa Level (Mai haɗawa da fitarwa). Juya Encoder zuwa kusan. [-10.0 dB].
Yanzu kun rage siginar fitarwa na mahaɗa don guje wa murdiya maras so.
Latsa Sustain (Ambulan A). Juya Encoder zuwa [50%].
Oscillator A yanzu yana samar da sine-wave a koyaushe matakin yayin da Oscillator B har yanzu yana shuɗewa akan lokaci.
Haɗa Sauti
Ƙirƙirar tazara:
Latsa Pitch (Oscillator B).
Juya Encoder zuwa [67.00 st]. Yi wasu bayanan kula.
17
Yanzu Oscillator B yana kunna sautin sauti bakwai (na biyar) sama da Oscillator A. You
Hakanan na iya gwada tazara daban-daban kamar misali octave (“72”) ko octave
da ƙarin ƙarin na biyar ("79").
Juya Encoder baya zuwa [60.00 st] ko amfani da maɓallin Default.
Latsa PM Self (Oscillator B).
Juya Encoder zuwa kusan. [60.0%]. Yi wasu bayanan kula.
Oscillator B yana daidaita kanta yanzu, yana ƙara haske fiye da Oscillator A.
Latsa Lalacewa 2 (Ambulan B).
Juya Encoder zuwa kusan. [300 ms].
Oscillator B yanzu yana shuɗewa a matsakaicin ruɓa. Sakamakon
sauti yana da ban sha'awa sosai kamar piano iri-iri.
Latsa Sustain (Ambulan B).
Juya Encoder zuwa [50%].
Yanzu, duka Oscillators suna samar da sautunan tsaye. Sakamakon sautin shine
a bayyane yake tuno gabobi.
Yanzu kun ƙirƙiri wasu sautuna waɗanda suka ƙunshi abubuwa biyu: Ainihin sine-kalaman daga Oscillator A da wasu ci gaba / ruɓewa daga Oscillator B. Mai sauqi sosai har yanzu, amma tare da zaɓuɓɓukan ƙirƙira da yawa don zaɓar daga…
Haɗa Sauti
Ƙaddamar da Oscillator B:
Latsa PM Self (Oscillator A). Juya Encoder zuwa [60.00%].
Muna so kawai mu sanya sautin gaba ɗaya ya ɗan yi haske, don inganta jin sautin tsohonample.
Latsa Pitch (Oscillator B). Latsa Lafiya (Panel Edit). Share Encoder a hankali sama da ƙasa kuma a buga [60.07 st].
Oscillator B yanzu an cire shi ta hanyar 7 Cents sama da Oscillator A. Detuning yana haifar da mitar bugun da dukanmu muke ƙauna sosai saboda yana sa sauti ya zama "mai" da "ɗaukarwa".
Ƙara sautin ƙara:
18 Latsa Harin (Ambulan A da B). Juya Encoder. Sakin Latsawa (Ambulan A da B). Juya Encoder. Daidaita matakin PM kai da sigogin ambulaf kamar yadda kuke so. Dangane da saitunan, sakamakon zai bambanta tsakanin kirtani da sautuna kamar tagulla.
Mitar bugun guda ɗaya a duk jeri na farar tare da Maɓalli Bibiya
Kamar yadda ƙila kun lura, mitar bugun bugun yana canzawa a cikin kewayon madannai. Maɗaukakin maballin, tasirin zai iya girma da ƙarfi kuma ya yi sauti kaɗan "marasa dabi'a". Don cimma daidaiton juzu'i a kowane fage:
Latsa Pitch (Oscillator B) sau uku. Maɓallin Trk yana haskakawa a cikin nunin. Latsa Lafiya (Panel Edit). Juya Encoder a hankali zuwa [99.80%].
A Maɓallin Maɓalli da ke ƙasa da 100%, za a ƙara raguwar farar manyan bayanai. ba daidai ba da matsayinsu akan madannai. Wannan yana kawar da babban bayanin kula kaɗan kaɗan da ƙananan bayanan kula kuma yana kiyaye mitar bugun ƙasa a cikin manyan jeri, resp. tsayayye a fadin faffadan farat.
Haɗa Sauti
Ɗayan oscillator yana daidaita ɗayan:
Da farko, da fatan za a sake shigar da Init-Sound. Kar a manta da kunna Level A akan
Mai haɗawa da fitarwa zuwa [60.0%]. Dukansu Oscillators yanzu suna samar da sauki sine-
igiyoyin ruwa. Abin da kuke ji a yanzu shine Oscillator A.
Latsa PM B (Oscillator A).
Juya Encoder kuma buga kusan. [75.00%].
Ba a ƙara Oscillator B zuwa mahaɗin fitarwa amma ana amfani dashi don daidaitawa
lokaci na Oscillator A maimakon. Tun da Oscillator B a halin yanzu yana haifar da a
sine-wave a filin wasa ɗaya da Oscillator A, tasirin ji yana kama da
daidaitawar kai na Oscillator A. Amma a nan ya zo ɓangaren nishaɗi, muna yanzu
Kashe Oscillator B:
Latsa Pitch (Oscillator B).
Share Encoder kuma kunna wasu bayanan kula. Sannan danna [53.00 st].
Yanzu za ku ji wasu lallausan timbres na “karfe” masu sauti da kyau
19
alkawari (amma mu ne kawai, ba shakka…).
Balagurowar Sirrin Gyaran Mataki (PM) Oscillator Pitches da Fihirisar Modulation
Lokacin daidaita yanayin oscillator ɗaya ta wani a wani mitar daban-daban, ana haifar da ɗimbin maɓallan gefe ko sabbin sautin ƙararrawa bi da bi. Wadanda ba su kasance a cikin siginonin tushe ba. Matsakaicin adadin siginonin oscillator guda biyu yana bayyana ma'anar abun ciki mai jituwa. tsarin overtone na siginar da aka samu. Sakamakon sautin ya kasance mai jituwa matuƙar rabo tsakanin modulated oscillator (wanda ake kira "mai ɗaukar hoto" a nan Oscillator A) da na'ura mai daidaitawa (wanda ake kira "modulator" a nan Oscillator B) ya dace da yawa (1:1, 1:2, 1). :3 da sauransu). Idan ba haka ba, sakamakon sautin zai zama ƙara rashin jituwa da rashin daidaituwa. Dangane da adadin mitar, yanayin sonic yana tunawa da "itace", "karfe" ko "gilashi". Wannan shi ne saboda mitoci a cikin guntun katako, ƙarfe ko gilashi suna kama da mitoci da PM ke samarwa. Babu shakka, PM kayan aiki ne mai kyau don samar da sautunan da ke nuna irin wannan halin timbral. Mahimmin siga na biyu shine ƙarfin juzu'i ko "fihirisar daidaitawa". A cikin C15, ana kiran sigogi masu dacewa "PM A" da "PM B". Daban-daban dabi'u za su haifar da sakamako na timbral daban-daban. Ma'amala tsakanin farar oscillators daban-daban da saitunan zurfin tsarin su ("PM A / B") shima yana da mahimmanci ga sakamakon sonic.
Sarrafa Modulator ta ambulaf:
Kamar yadda kuka koya a halin yanzu, mita da zurfin na'ura na modulator (a nan Oscillator B) suna da mahimmanci don tsara sauti ta amfani da PM. Sabanin haɗin haɗin kai na al'ada, yana da sauqi don samar da fa'ida mai yawan hayaniya da "ƙarfe" da katako waɗanda ke ba da yuwuwar yuwuwar lokacin kwaikwayon kayan kida, kamar mallets ko igiyoyi masu tsinke. Don gano wannan, yanzu za mu ƙara wani nau'i na "bugun jini" zuwa sauti mai sauƙi:
Haɗa Sauti
Loda sautin Init kuma kunna Oscillator A (mai ɗauka):
A (Mai haɗawa da fitarwa) = [75.0%]
Latsa Pitch (Oscillator B).
Saita Encoder zuwa [96.00 st].
20
Latsa PM B (Oscillator A).
Saita Encoder zuwa kusan [60.00%].
Yanzu kuna jin Oscillator A ana daidaita shi ta hanyar Oscillator B.
Sautin yana haske kuma a hankali yana lalacewa.
Danna Pitch (Oscillator B) har sai an haskaka Maɓallin Trk a cikin nunin.
Juya Encoder kuma buga [0.00%].
Mabuɗin Bibi na Oscillator B yana kashe yanzu, yana samar da tsayayyen tsari-
tor-pitch don duk maɓallan. A wasu maɓalli masu mahimmanci, sautin yana zama yanzu
m.
Latsa PM B (Oscillator A) har sai an haskaka Env B a nunin.
Saita Encoder zuwa [100.0%].
Yanzu ambulaf B yana sarrafa zurfin-modulation zurfin (PM B).
lokaci.
Latsa Lalacewa 1 (Ambulan B).
Juya Encoder zuwa [10.0 ms].
Latsa Lalacewa 2 (Ambulan B).
Juya Encoder zuwa kusan. [40.0 ms] kuma kunna wasu bayanan kula. Ci gaba da Hutu-
maki (Level BP) a tsohuwar darajar 50%.
Ambulaf B yanzu yana samar da gajeriyar “bugun jini” mai sauri
Fade waje. A cikin kowane kewayon maɓalli, “buguwar bugun jini” na ɗan lokaci kaɗan
daban tunda rabon farar tsakanin mai ɗauka da na'ura mai haɓakawa kaɗan ne
daban-daban ga kowane maɓalli. Wannan yana taimakawa wajen yin kwaikwaya na sautunan halitta
m gaskiya.
Amfani da Bin Maɓalli azaman sigar sauti:
Danna Pitch (Oscillator B) har sai an haskaka Maɓallin Trk a cikin nunin. Juya Encoder kuma buga [50.00%] yayin kunna wasu bayanan kula.
An sake kunna Maɓallin Bibiyar Oscillator B wanda ke tilasta Oscillator B ya canza filin sa dangane da bayanin da aka kunna. Kamar yadda kuke tunawa, ana canza ma'auni tsakanin oscillators don haka tsarin jituwa na sakamakon sautin kuma za'a canza shi a duk faɗin bayanin kula. Ji daɗin gwada wasu sakamakon timbral.
Haɗa Sauti
Amfani da Modulator Pitch don canza halin sonic:
Yanzu canza Pitch (Oscillator B).
Za ku lura da sauye-sauyen timbral daga "wood" (matsakaicin farar
21
jeri) ta hanyar "karfe" zuwa "glassy" (jeri mai tsayi).
Sake daidaita lalata 2 (Ambulan B) kadan kuma zaku ji wasu sauki
amma ban mamaki "sautun kaɗa" sauti.
A matsayin tsohuwar sauti mai kyauample, buga buga misali Pitch (Oscillator B) 105.00
st da lalata 2 (Ambulan B) 500 ms. Yi nishadi kuma ku tafi (amma
ba sosai)…
Canjin canjin yanayi:
Latsa PM A (Oscillator B). Juya Encoder a hankali sama kuma buga kusan. [50.00%].
Oscillator A yanzu yana daidaita yanayin Oscillator B. Wannan yana nufin, duka oscillators yanzu suna daidaita yanayin juna. Ana kiran wannan giciye- ko x-modulation. Ta wannan hanyar, ana samar da yawancin sautin inharmonic kuma, bisa ga haka, sakamakon sonic na iya zama abin ban mamaki kuma sau da yawa surutu. Sun dogara sosai akan mitar/fiti na kowane oscillators (don Allah a duba sama). Da fatan za a ji daɗin bincika wasu kyawawan ƙimar Pitch B da saitunan ambulaf B da kuma bambance-bambancen PM A da PM B da daidaitawar PM A ta ambulaf A. da kuma igiyoyin karfe sun haɗa.
Balagurowa Daidaita saurin hankali
Tabbas kuna son bincika yuwuwar bayyanawa yayin jin daɗin sautunan ku. C15 yana ba da damar da yawa don yin haka (Masu kula da Ribbon, Fedals da sauransu). Don farawa, muna son gabatar da Gudun Maɓalli. Saitin tsoho shine 30.0 dB wanda ke aiki da kyau a lokuta da yawa.
Haɗa Sauti
Latsa Level Vel (Ambulan A).
Juya Encoder kuma buga [0.0 dB] da farko, sannan ƙara ƙimar a hankali zuwa
[60.0 dB] yayin kunna wasu bayanan kula.Maimaita tsari tare da ambulaf B.
Tunda envelope A yana sarrafa matakin Oscillator A, canjin saurin sa
22
darajar tana rinjayar ƙarar sautin na yanzu. Matsayin Oscillator B (da
Modulator) ana sarrafa ta Envelope B. Tun da Oscillator B ya ƙayyade
halin timbral na saitin yanzu zuwa wani matsayi, matakinsa yana da a
babban tasiri akan sauti na yanzu.
Oscillator a matsayin LFO (Ƙaramar Matsala):
Yanzu saita C15 ku don haka
· Oscillator A yana samar da tsayayyen sine-wave (babu mai son kai, babu tsarin ambulaf)
Oscillator A koyaushe ana daidaita shi ta hanyar Oscillator B (sake ba mai son kai ba, babu tsarin ambulaf anan). PM B (Oscillator A) yakamata ya kasance yana da ƙima a kusa da [90.0%] don sanya duk sakamakon sonic masu biyowa cikin sauƙi. Oscillator B bai kamata ya zama wani ɓangare na siginar fitarwa mai ji ba, watau B (Maɗaukakin fitarwa) shine [0.0%].
Latsa Pitch (Oscillator B). Share Encoder sama da ƙasa yayin kunna wasu bayanan kula.
Sannan danna [0.00 st]. Za ku ji rawar murya mai sauri. Mitar sa ya dogara da bayanin kula
wasa. Danna Pitch (Oscillator B) har sai an haskaka Maɓallin Trk a cikin nunin. Juya Encoder kuma buga [0.00%].
Maɓallin Bibiyar Oscillator B an saita zuwa Kashe yanzu wanda ke haifar da tsayayyen farar (da saurin vibrato) a duk faɗin bayanin kula.
Yanzu Oscillator B yana yin kama da (kusan) LFO na yau da kullun kuma ana iya amfani dashi azaman tushe don daidaitawa lokaci-lokaci a cikin kewayon sauti. Lura cewa, da bambanci da mafi yawan sauran (analog) synthesizers tare da sadaukar da LFO, da C15 wasanni oscillator/LFO kowace murya. Ba a daidaita su lokaci-lokaci wanda ke taimakawa don raya sautuna da yawa ta hanyar halitta.
Haɗa Sauti
5 Maimaitawa: Sashen Oscillator
Haɗin C15 na oscillators biyu da masu siffa biyu, waɗanda ambulaf biyu ke sarrafawa, yana ba da damar ƙirƙirar nau'ikan nau'ikan raƙuman ruwa daban-daban daga sauƙi zuwa hadaddun:
Da farko, duka Oscillators suna samar da raƙuman ruwa (ba tare da wani sauti ba)
· Tare da Self PM mai aiki, kowane Oscillator yana haifar da kalaman sawtooth mai canzawa
23
(tare da duk abin mamaki)
Lokacin da aka bi ta hanyar Shaper, dangane da saitunan Drive da Fold, ana iya samar da nau'ikan raƙuman raƙuman raƙuman ruwa da nau'in bugun jini (tare da ƙananan ƙididdiga).
· Ma'auni na Shaper's Asym(metry) yana ƙara harmonics.
Yin hulɗa da sigogi da aka ambata a sama yana haifar da timbral mai fadi
iyawa da kuma ban mamaki timbral motsi.
Haɗin duka abubuwan Oscillator/Shaper a cikin mahaɗar fitarwa yana samar da sautuna tare da abubuwan sonic guda biyu, da kuma tazara da abubuwan da ba su dace ba.
· Modulation na lokaci (PM A / PM B) na Oscillator ɗaya da ɗayan kuma
gicciye-modulation na iya haifar da sautunan inharmonic. Matsakaicin darajar Oscil-
lators da saitunan daidaitawa sun fi ƙayyade sakamakon timbral.
Daidaitawar farar a hankali, Maɓalli na Bibiya da saitunan zurfin yanayin ana shigo da su-
tururuwa don katako da kuma don yin sautin da ake iya kunnawa! Yi amfani da Ƙaƙƙarfan ƙuduri
don daidaita mahimman sigogi.
Gabatarwar ambulaf A da B suna samar da iko mai ƙarfi akan matakin da katako.
Ana iya amfani da oscillators azaman LFOs lokacin da aka kashe bin diddigin maɓalli.
Tace Mai Canjin Jiha
Haɗa Sauti
Don gabatar da Filter Canjin Jiha (SV Filter), ya kamata mu fara saita sashin oscillator don samar da sigar sawtooth waveform wanda ke da wadatuwa da yawa. Wannan ingantaccen abincin siginar shigarwa ne don bincika Tacewar Canjin Jiha. Da farko, da fatan za a ɗora sautin Init a wannan lokacin, ba kwa buƙatar ƙara “A” akan mahaɗar fitarwa!
Saita Oscillator A's PM Kai zuwa 90 % don kyakkyawan igiyar gani mai sauti. Saita Dorewa Ambulan A zuwa 60 % don samar da tsayayyen sautin.
Yanzu don Allah a ci gaba kamar haka:
24
Kunna Tacewar SV:
Latsa SV Filter (Maɗaukakin fitarwa). Saita Encoder zuwa kusan. [50.0%].
Shigar da "SV Filter" na mahaɗar fitarwa yana buɗewa sosai yanzu kuma kuna iya jin siginar tana wucewa ta tace. Tunda shigar da "A" ke rufe, duk abin da kuke ji shine siginar Filter SV.
Latsa A B (Tace Mai Canjin Jiha). Wannan siga yana ƙayyade rabo tsakanin siginonin Oscillator/Shaper A da B, waɗanda aka ciyar da su cikin shigarwar Filter SV. A yanzu, ajiye shi a saitunan sa na asali "A", watau [0.0%].
Ma'auni na asali:
Latsa Yanke (Tace Mai Canjin Jiha). SV Filter (Maɗaukakin fitarwa) yana walƙiya don sanar da ku cewa SV Filter wani ɓangare ne na hanyar sigina.
Share Encoder a duk faɗin ƙimar kuma buga a cikin tsohuwar ƙimar [80.0 st]. Za ku ji yanayin canji daga mai haske zuwa maras ban sha'awa tunda ana cire sautin a hankali daga siginar. ! A ƙananan saituna, lokacin da saitin yanke ya kasance ƙasa da mitar mahimman bayanai, siginar fitarwa na iya zama mara ji.
Latsa Reson (Tace Mai Canjin Jiha).
Haɗa Sauti
Share Encoder a duk faɗin ƙimar kuma buga a cikin tsohuwar ƙimar [50.0 st]. Lokacin da ake ƙara ƙimar sauti, za ku ji mitoci a kusa da saitin yankewa yana ƙara zama mai daɗi da bayyanawa. Yankewa da resonance sune mafi inganci sigogi tace.
Balagurowar Sarrafa siga na yanzu ta amfani da Ribbon 1
Wani lokaci, yana iya zama mafi amfani (ko mai ban dariya) don sarrafa ma'auni ta amfani da mai sarrafa kintinkiri maimakon encoder. Wannan yana da amfani yayin yin aiki tare da siga da daidaita dabi'u daidai. Don sanya Ribbon zuwa takamaiman ma'auni (a nan Cutoff na SV Filter), a sauƙaƙe:
Latsa Yanke (Tace Mai Canjin Jiha).
25
Latsa Yanayin (Base Unit Control Panel) har sai Nuni Unit Tushen ya nuna
Yankewa. Ana kuma kiran wannan yanayin Yanayin Gyara.
Zamar da yatsanku a kan RIBON 1.
RIBBON 1 ne ke sarrafa ma'aunin da aka zaɓa a halin yanzu (Cutoff)
ko titin yatsa
Lokacin amfani da C15's Macro Controls, Ribbons / Pedals na iya sarrafa sigogi daban-daban a lokaci guda. Wannan batu mai ban sha'awa sosai za a rufe shi a cikin koyawa na gaba. Ku kasance da mu.
Binciko wasu ƙarin ci-gaban sigogin Tacewar SV:
Maganar shawararmu: Ko da kun saba da masu tacewa gabaɗaya ko a'a, da fatan za a ɗauki littafin mai amfani kuma ku ɗauki ɗan lokaci don yin nazarin duk waɗannan sigogin Fitar SV masu walƙiya daki-daki.
Balaguro: Aikin Tacewar SV
Tacewar SV haɗe ne na matattara mai jujjuyawar juzu'i biyu masu jujjuyawa, kowanne tare da gangara na 12 dB. Ana iya sarrafa yankewa da rawa da hannu ko daidaita su ta ambulaf C da Bibiya Maɓalli.
Haɗa Sauti
Kula da Pitch & Pitchbend
Env C
Maɓallin Yaɗa Cutoff Trk Env C
Sarrafa Cutoff
Yanke 1 Yanke 2
LBH
LBH Sarrafa LBH 1 LBH 2 Yanke 1 Reson LBH 1
26
In
Daidaici
2-SVF
FM
Yanke 2 Reson LBH 2
Daidaici
X-Fade
Fita
X-Fade
FM
daga AB
2-SVF
FM
Tazarar da ke tsakanin wuraren yanke-madaidaicin abu ne ("Yaɗa"). Ana iya share halayen tacewa gabaɗaya daga ƙasa ta hanyar bandeji zuwa yanayin wucewa mai girma ("LBH"). Duk masu tacewa suna aiki a jeri ta tsohuwa amma ana iya ci gaba da matsawa zuwa aiki na layi daya ("Parallel").
Saitin Yadu zuwa 0.0 st yana haifar da sauƙi mai sauƙi mai igiya guda huɗu. A mafi girman ƙimar Yaɗawa, tazara tsakanin mitocin Cutoff biyu yana ƙaruwa.
· Yankewa da Resonance koyaushe suna shafar sassan tacewa iri ɗaya. LBH yana ƙayyade halaye na sassan tacewa: · L duka sassan tacewa suna aiki a cikin yanayin ƙasa. Ana rage yawan mitoci,
samar da sautin da za a iya kwatanta shi da "zagaye", "laushi", "mai", "rauni" da sauransu. Ana rage ƙananan mitoci,
samar da sautin da za a iya kwatanta shi da "kaifi", "bakin ciki", "mai haske" da dai sauransu.
· B sashen tacewa na farko yana aiki a matsayin babbar hanya, na biyu a matsayin lowpass. Ƙananan mitoci da manyan mitoci duka biyun an rage su kuma mitar mitar mai faɗin maɓalli ("Yaɗa") ta wuce Tacewar SV. Musamman a mafi girman saitunan Resonance, ana iya samun sautin wasali/ kamar sauti.
FM yana ba da gyare-gyaren Cutoff ta siginar Oscillator/Shaper A da B. Yana da kyau sosai ga murɗaɗɗen sauti da murɗaɗi.
Duba sigogin da aka ambata a sama kuma ku tuna cewa duk suna hulɗa da juna ta wata hanya. Yi amfani da maɓallin Default don sake saita ƙimar siga.
Haɗa Sauti
Ambulan / Maɓalli na Bibiya na Cutoff da Resonance:
Latsa Yanke (Tace Mai Canjin Jiha) har sai an haskaka Env C a cikin nunin .
Saita Encoder zuwa [70.00 st].
Za ku ji sautin yana ƙara yin dusashewa a kan lokaci tun daga lokacin
27
An canza Cutoff ta Envelope C.
Canza saitunan ambulaf C sigogi da zurfin daidaitawa
("Env C"). Don ƙarin ban mamaki tace "sharar" saita Resonance na SV
Tace zuwa mafi girma dabi'u.
Latsa Yanke (Tace Mai Canjin Jiha) har sai an haskaka Maɓallin Trk a cikin nunin.
Share Encoder a ko'ina kuma a buga [50.0%].
Lokacin saita zuwa 0.0 %, Cutoff yana da ƙima iri ɗaya a duk faɗin madannai
iyaka. Lokacin rage ƙimar Maɓalli Maɓalli, ƙimar Cutoff zai
karuwa a mafi girman jeri na madannai kuma sauti yana kara haske
wani tasiri da za ku iya samu tare da kayan aikin sauti da yawa.
Da fatan za a duba tsarin Env C / Key Trk na Resonance shima.
Canza Halayen Tace:
Fitar SV shine matattarar sandar sandar sanda guda hudu wanda ya kunshi matatun sandar sanda biyu. Ma'aunin Yaɗawa yana ƙayyadadden tazarar tsakanin mitocin yanke biyu na waɗannan sassa biyu.
Saita Resonance zuwa [80%]. Latsa Yada (Tace Mai Canjin Jiha). Ta hanyar tsoho, An saita Yadu zuwa sautin sauti 12. Gwada saitunan tsakanin 0 zuwa 60
semitones kuma suna bambanta Cutoff. Lokacin rage ƙimar Yaɗawa, kololuwar biyu za su jaddada kowannensu
sauran kuma sakamakon zai kasance mai tsananin resonating, sautin “peaking”.
Haɗa Sauti
Latsa Yada (Tace Mai Canjin Jiha) kuma har sai an nuna LBH a cikin nunin.
Share Encoder a duk faɗin ƙimar kuma buga a cikin tsohuwar ƙimar [0.0%] (Lowpass). Yin amfani da ma'aunin LBH, zaku iya jujjuya ci gaba daga ƙananan wucewa ta hanyar bandeji zuwa babbar hanya. 0.0 % yana da cikakken lowpass, 100.0 % cikakken highpass. An ƙayyade nisa na bandpass ta hanyar ma'aunin Yaɗawa.
Gidan FM:
Latsa FM (Tace Mai Canjin Jiha).
Share Encoder a ko'ina cikin kewayo.
Yanzu siginar shigarwar tace tana daidaita mitar Cutoff. Yawancin lokaci,
sautin yana ƙara zama mai banƙyama da ƙura. Lura cewa tabbatacce
28
kuma FM mara kyau na iya haifar da sakamako daban-daban.
Latsa FM (Tace Mai Canjin Jiha) har sai A B ya haskaka a nunin.
A B yana haɗuwa tsakanin siginar Oscillator/Shaper A da B kuma yana hana-
ma'adanin siginar sigina wanda ke daidaitawa Tace Cutoff. Dogara
akan siginar igiyar ruwa da farar siginar Oscillator/Shaper, sakamakon
na iya bambanta sosai da juna.
Sake saita FM da A B zuwa tsoffin ƙimar su.
Mai Haɗawa Output
Kun riga kun ɗora hannuwanku akan mahaɗar fitarwa. Anan za ku sami ƙarin bayani kan wannan module. Idan kuna shiga kawai a wannan lokacin, yakamata mu fara saita sashin oscillator don samar da siginar sawtooth:
Da farko, da fatan za a ɗora sautin Init kar a manta da murɗa “A” akan mahaɗar fitarwa!
Saita Oscillator A's PM Kai zuwa [90%] don sautin sawtooth mai kyau. Saita Ambulaf A's Dorewa zuwa [60%] don samar da tsayayyen sautin.
Yanzu ci gaba, don Allah:
Haɗa Sauti
Yin amfani da Mixer Output:
Latsa SV Filter (Maɗaukakin fitarwa).
Saita Encoder zuwa kusan. [50.0%].
Latsa A (Maɗaukakin fitarwa).
Saita Encoder zuwa kusan. [50.0%].
Yanzu kun haɗa siginar fitarwa na SV Filter tare da kai tsaye
(ba a tace) siginar Oscillator A.
Share Encoder a duk faɗin ƙimar kuma komawa zuwa [50.0%].
Ƙimar Matsayi mai kyau yana ƙara sigina. Ƙimar Matsayi mara kyau yana ragewa
sigina daga sauran. Saboda sokewar lokaci, ƙima mai kyau da mara kyau na iya
samar da sakamakon timbral daban-daban nan da can. Yana da daraja gwadawa
duka polarities na Matakan. Lura cewa manyan matakan shigarwa na iya samar da jikewar ji
29
Tasirin da ke sa sautin ya yi kauri da/ko mafi muni. Don gujewa
murdiya maras so a cikin s masu zuwatage (misali sashin sakamako), don Allah
rama don haɓaka haɓaka ta hanyar rage matakin fitarwa na mahaɗin
ta amfani da Level (Output Mixer).
The Drive Parameter:
Latsa Drive (Output Mixer). Share Encoder a duk iyakar ƙimar.
Yanzu siginar fitarwa na mahaɗa yana wucewa ta hanyar da'ira mai sassauƙa mai sassauƙa wanda ke samar da komai daga murdiya mai laushi har zuwa mangling sauti. Duba sigogin Drive Fold da Asymmetry kuma. Don guje wa murdiya maras so a cikin s na gabatage (misali sashin sakamako), da fatan za a rama don haɓakar riba ta hanyar rage matakin fitarwa na mahaɗa ta amfani da Level (Maɗaukakin fitarwa).
Sake saita duk sigogin Drive zuwa tsoffin ƙimar su.
Haɗa Sauti
Tace Tace
Tace Comb na iya siffanta sauti mai shigowa ta hanyar sanya takamaiman halaye akansa. Fitar Comb kuma na iya aiki azaman mai resonator kuma yana iya samar da nau'ikan raƙuman ruwa na lokaci-lokaci kamar oscillator ta wannan hanyar. Yana da wani muhimmin sashi na tsarar sauti na C15, kuma yana iya zama da amfani yayin samun halaye masu rugujewa na misali igiyoyin da aka tsiro ko sunkuyar da su, da kaho, da abubuwa masu ban mamaki a tsakanin da nisa fiye da haka.
Excursion Comb Tace Basics
Bari mu ɗan ɗan duba tsarin C15's Comb Filter:
30
Fita
AP Tune
Sannu Yanke
Makullin Trk
Makullin Trk
Makullin Trk
Env C
Env C
Env C
Bayanan kula Pitch / Pitchbend
Env C
Kula da Lokacin Jinkiri
Kula da Mitar Cibiyar
Sarrafa Cutoff
In
Jinkiri
2-Pole Allpass
1-Pole Lowpass
Fita
AP Reson
Kunna/Kashe bayanin kula
Gudanar da Talla
Lalata Key Trk
kofa
Ainihin, tace tsefe shine jinkiri tare da hanyar amsawa. Sigina masu shigowa sun wuce sashin jinkiri kuma ana mayar da wani adadin siginar a cikin shigarwar. Siginonin da ke yin zagayen su a cikin wannan madauki na amsa suna haifar da sautin da za a iya sarrafa shi ta wasu sigogi daban-daban don cimma takamaiman halayen sonic da keɓewar farar tacewar tsefe ta zama tushen resonator / sauti.
Haɗa Sauti
Kunna Tacewar Comb:
Don bincika Tace Tace, buga a cikin sauƙaƙan sautin kalaman sawtooth ba mu da kwakkwaran dalili na gaskata ba ku riga kun san yadda ake yin wannan ba. To, ga taƙaitaccen tunatarwa don dacewa da ku:
Loda sautin Init kuma saita matakin Mixer na fitarwa zuwa [50.0%].
Latsa Sustain (Ambulan A).
Saita Encoder zuwa kusan. [80.0%].
Latsa PM Self (Oscillator A).
Saita Encoder zuwa [90.0%].
Oscillator A yanzu yana haifar da tsayayyen igiyar sawtooth.
Latsa Comb (Maɗaukakin fitarwa).
Saita Encoder zuwa kusan. [50.0%].
Siginar Fitar Comb yanzu an haɗe shi da siginar oscillator.
Latsa A B (Tace Comb).
31
Wannan siga yana ƙayyade rabo tsakanin Oscillator/Shaper
sigina A da B, ciyar da su cikin shigarwar Filter Comb. A halin yanzu, don Allah
Ajiye shi a saitunan sa na asali "A", watau 0.0 %.
Ainihin ma'auni
Fito:
Latsa Pitch (Tace Comb). Share Encoder a hankali a ko'ina cikin kewayon kuma buga a [90.00 st].
Da fatan za a gwada sarrafa shi ta RIBON 1 a Yanayin Gyara (don Allah koma shafi na 25). Za ku ji canjin sauti yayin kunna Encoder. Fitar
siga shine ainihin lokacin jinkiri wanda aka canza kuma ana nunawa a cikin sautin sauti. Canjin canjin sautin sauti ne sakamakon haɓakawa ko kawar da takamaiman mitoci lokacin da aka haɗa siginar jinkiri tare da siginar mara jinkiri. Da fatan za a gwada ƙima mara kyau don ɗayan matakan haɗuwa.
Girma (dB)
20 dB 0 dB 20 dB 40 dB 60 dB 80 dB
Haɗin da ba a juye ba
Adadin Mitar
1.0 2.0 3.0 4.0 5.0
Girma (dB)
20 dB 0 dB
0.5 20 dB 40 dB 60 dB 80 dB
Juyawa Mix
1.5 2.5 3.5
Adadin Mitar
4.5
Haɗa Sauti
Lalacewa:
Latsa Lalacewa (Tace Comb).
Share Encoder a hankali a ko'ina cikin kewayo.
Canza duka Pitch da lalata kuma gwada tasirin timbral iri-iri.
32
Lalacewa tana sarrafa martanin jinkiri. Yana ƙayyade adadin adadin
sigina yana yin zagaye a cikin madauki na amsawa, don haka lokacin da yake ɗauka
don madauki na ra'ayi na oscillating ya shuɗe. Wannan ya dogara sosai
lokacin jinkirin da aka buga ("Pitch"). Lokacin canza Pitch a hankali, zaku iya
ji "kololuwa" da "turunan ruwa" a cikin mitar bakan, watau ƙarfafawa
da attenuated mitoci. Da fatan za a lura cewa akwai kyawawan dabi'u na lalata. Korau
dabi'u suna juya lokacin siginar (mara kyau ra'ayi) da samarwa
sakamakon sonic daban-daban tare da wani takamaiman hali mai kyau ga misali
kararrawa mai kama da katako…
Tace mai ban sha'awa:
Ya zuwa yanzu, muna aiki tare da siginar shigarwa mai dorewa / a tsaye. Ko da mafi ban sha'awa shine amfani da motsa jiki don tada madaidaicin ra'ayi na Comb Filter:
Juya siginar fitarwa na Oscillator/Shaper A zuwa gajere kuma kaifi "danna" ta buga cikin ma'auni masu dacewa don ambulaf A:
Harin:
0.000 ms
Matsala: 100%
Dorewa:
0.0%
Lalacewar 1: Lalacewar 2: Saki:
2.0 ms 4.0 ms 4.0 ms
Haɗa Sauti
Saita Lallacewa (Tace Tace) zuwa [1000 ms] Saita Pitch (Filter Comb) zuwa [0.00 st] kuma a hankali ƙara ƙimar Encoder
yayin wasa wasu bayanan kula. Sannan danna [60.00 st]. A ƙasan ƙarshen kewayon Pitch, za ku lura da “tunani” masu ji.
na layin jinkiri. Lambar su ya dogara da saitin lalata (resp. matakin amsawa). A mafi girma filaye, resp. gajeriyar lokutan jinkiri, tunani yana ƙara girma mai yawa har sai sun yi kama da sautin tsaye wanda ke da keɓaɓɓen farar.
Balagurowar Wasu 'ya'yan itace da ƙuƙumma na Model na Jiki
Abin da kuka tsara yanzu a cikin C15 ɗinku abu ne mai sauqiample da a
Nau'in tsara sauti galibi ana kiransa "Tsarin Jiki". Ya ƙunshi a
Siginar sadaukarwa ta samo asali da mai faɗakarwa da resonator, a cikin yanayin mu Filter Comb.
Sigina mai ban sha'awa yana motsa resonator, yana haifar da "sautin ringi". Daidaitawa
33
Ana ƙarfafa mitoci masu juyayi na exciter da resonator, wasu an rage su.
Dangane da filin wasan motsa jiki (Oscillator pitch) da resonator (lokacin jinkiri
na Comb Filter), waɗannan mitoci na iya bambanta da yawa. An ƙaddara fitin da ake ji
ta resonator. Wannan hanyar sifa ce ta kayan kidan sauti da yawa, misali a
igiyar da aka zare ko sarewa da aka busa tana motsa jiki iri-iri.
Ƙarin Cigaban Ma'auni / Gyara Sauti
Mabuɗin Bibi:
Latsa Lalacewa (Tace Comb) har sai an yi alama Maɓalli Trk a cikin nunin. Share Encoder a ko'ina cikin kewayon kuma buga kusan. [50.0%].
Yanzu, Lalacewar a mafi girman jeri na bayanin kula ya ragu, idan aka kwatanta da ƙananan jeri na bayanin kula. Wannan yana haifar da ƙarin "ji na halitta", mai amfani ga sautuna da yawa waɗanda zasu yi kama da takamaiman halayen sauti.
Hi Cut:
Latsa Hi Cut (Tace Tace). Share Encoder a ko'ina cikin kewayo kuma kunna bayanin kula. Sannan danna a
darajar [110.00 st]. Hanyar sigina ta Comb Filter tana da matattarar ƙarancin wucewa wanda ke halarta-
uates high mitoci. A matsakaicin darajar (140.00 st), za a buɗe ƙananan mashigar gaba ɗaya ba tare da an rage mitoci ba, yana ba da sauti mai haske sosai. Rage darajar a hankali, ƙananan mashigin yana haifar da ƙarar sauti mai ruɓe tare da saurin ruɓewar mitoci masu ƙarfi. Waɗannan saitunan suna da fa'ida sosai don yin koyi misali igiyoyi masu tsinke.
Haɗa Sauti
Kofa:
Latsa Lalacewa (Tace Comb) har sai an yi alama ga Ƙofar a cikin nunin.
34
Share Encoder a ko'ina cikin kewayo. Kunna wasu bayanan kula kuma ku buga ciki
[60.0%].Wannan siga yana sarrafa yadda siginar ƙofa ke rage Lalacewa
lokacin Tace Comb da zarar an saki maɓalli. Lokacin da aka kashe (0.0
%), Lalacewar za ta kasance iri ɗaya a ko'ina, komai ko maɓalli ne
tawaya ko saki. Musamman a hade tare da Key Tracking, wannan
Hakanan yana ba da damar samun sakamako mai sauti na zahiri, misali tunanin halayen
na maballin piano.
AP Tune:
Latsa AP Tune (Filter Comb). A hankali share Encoder daga iyakarsa zuwa mafi ƙarancin ƙimar sa yayin da
maimaita "C" na tsakiya akan madannai. Sannan danna [100.0 st]. Wannan siga yana ba da damar tacewa ta allpass a cikin hanyar siginar Comb
Tace. Yawancin lokaci (ba tare da tace allpass ba), lokacin jinkiri iri ɗaya ne ga duk mitoci masu wucewa. Duk sautin sautin da aka samar (resp. yawancin su) sun dace daidai da lokacin jinkiri da aka buga a ciki. Amma a cikin juzu'in kayan aikin sauti, abubuwa sun ɗan fi rikitarwa tunda lokutan jinkiri suna canzawa da mitar. Ana kwaikwayon wannan tasirin ta hanyar tace allpass. Sautin sautin da aka samar ta hanyar madauki na amsa ana yin su ne da juna ta hanyar allpass wanda ke samar da takamaiman abubuwan sonic na inharmonic. Ƙarƙashin tacewa na allpass yana saurara, ƙara yawan sautin da ke shafar, kuma bambancin timbral yana ƙaruwa. Ana iya jin wannan tasirin misali a ciki
Haɗa Sauti
mafi ƙanƙancin octave na piano, wanda yake sautin ƙarfe sosai. Wannan saboda halaye na zahiri na waɗancan igiyoyin piano masu nauyi, waɗanda aka samu a cikin mafi ƙanƙanta octave, sun yi kama da na karafa ko faranti. Danna AP Tune (Filter Comb) har sai AP Reson ya haskaka a cikin nuni. Share Encoder a ko'ina cikin kewayo yayin kunna wasu bayanan kula. Sannan a buga kusan. [50.0%]. Madaidaicin juzu'i na tace allpass yana ƙara yuwuwar sculp ɗin sauti da yawa. Bincika hulɗar tsakanin AP Tune da AP Reson a hankali. Suna samar da kimanin halayen sonic waɗanda suke kama da tin ƙarfe, faranti, da ƙari. Sake saita duk sigogin AP Tune zuwa tsoffin ƙimar su.
Canza Saitunan Exciter (Oscillator A)
35
Ko da siginar Oscillator ba a ji ba, halayensa suna da mahimmanci ga sakamakon sauti. Siffar ambulaf, farar, da tsarin juzu'i na abin motsa jiki suna da tasiri sosai akan resonator (Filter Comb).
Siffar ambulaf:
Latsa Sustain (Ambulan A). Saita Encoder zuwa kusan. [30.0%] Latsa Attack (Ambulan A). Saita Encoder zuwa [100 ms] Latsa Lalacewa 2 (Ambulan A). Saita ƙimar zuwa [100 ms] (tsoho).
Oscillator A mai jan hankali na Comb Filter ba zai ƙara samar da guntun ping ba amma tsayayyen sautin.
Latsa Pitch (Oscillator A). Share Encoder a hankali a duk faɗin kuma kunna bayanin kula. Sannan buga waya
cikin [48.00 st]. Ji daɗin… Ya danganta da Oscillator 1 Pitch, zaku sami raɗaɗi mai ban sha'awa
mitoci da kuma sokewar mita. Halin sonic wani lokaci yana tunawa da (sama) busasshiyar redu ko kirtani na ruku'u.
Amfani da "Fluctuation":
Latsa Fluct (Oscillator A).
Share Encoder a hankali a ko'ina cikin kewayo yayin kunna wasu bayanan kula.
Sannan a buga kusan. [60.0%].
A ma'auni daban-daban tsakanin Oscillator A (exciter) da Comb Filter
(resonator), da mita boosts da attenuations suna da karfi da kuma
iyakance ga kunkuntar madaurin mitar. A sakamakon haka, da mafi girma da kuma notches
suna da wuyar iyawa, kuma sau da yawa yana da wahala a cim ma waƙa
sakamako masu amfani, misali tsayayyen ingancin tonal a cikin kewayon maɓalli mai faɗi.
Ma'auni na Sauyawa taimako ne maraba a wannan lokacin: Ba da gangan ba.
watau filin oscillator kuma don haka yana samar da maɗaurin mitar da yawa tare da
daidaitattun rabo. Kololuwa da darajoji suna ko'ina, da sauti
yana zama mafi daidaito. Halin sonic kuma yana canzawa a cikin mu
36
example, yana jujjuya daga kayan aikin redi zuwa ƙungiyar makaɗa ta kirtani.
Haɗa Sauti
5 Maimaitawa: Yin amfani da Tacewar Tabar wiwi azaman resonator
Tace Comb shine layin jinkiri tare da madauki na amsawa, wanda aka tura shi cikin motsi don haka yana haifar da sautin.
· Ma'aunin Pitch na Comb Filter yana ƙayyade lokacin jinkiri kuma ta haka sautin sautin da aka samar.
Ƙarfafa yawan mitoci da sokewa a cikin madauki na amsa suna haifar da haɗaɗɗiyar amsawar mitar da ke ƙayyadadden halayen timbral.
· Ma'aunin lalata yana sarrafa adadin martani kuma, ta haka, adadin maimaita siginar shigarwa. Wannan yana ƙayyade lokacin lalacewa na sautin da mai kunnawa ya haifar.
Siginar oscillator (exciter) yana motsa martanin tace tsefe (resonator). · Halayen mai haɓakawa sun ƙayyade halin timbral na sakamakon sauti
zuwa babba. Gajere, siginoni masu ban sha'awa suna haifar da sauti kamar fitattun igiyoyi. Dorewa
Sigina masu ban sha'awa suna haifar da sauti kamar igiyoyin ruku'u ko (sama) iskar itace. Maɓalli na Bibiya da Ƙofa (akan Lalacewa) da kuma matatar da ke ƙasa ("Hi Cut") suna samarwa.
Halayen sautin dabi'a na "zangon da aka tara". Tace mai allpass (“AP Tune”) na iya canza juzu'i da samar da halayen sonic-
tics na "karfe tines" ko "karfe faranti".
Haɗa Sauti
Saurari Oscillator A (mai kara kuzari) da kuma Comb Filter (mai resonator) daban ta canza saitunan Mixer na fitarwa. A halin yanzu oscillator yana samar da tsayayyen amo tare da faffadan mitar mitoci. Tace Comb ta “zaɓi” mitocin sa masu ƙarfi kuma yana haɓaka su. Don haka, rabon mitar tsakanin exciter da resonator yana da mahimmanci ga sakamakon sautin. Sigogi kamar saitunan ambulan ƙarar exciter da duk sigogin Comb Filter suma suna tsara sautin kuma suna hulɗa da juna. Ta wannan hanyar, fasalulluka na ƙirar jiki na C15 za su samar muku da fage mai faɗi don binciken timbral.
Amfani da Hannuwan Amsa
37
Kamar yadda kuka riga kuka sani (aƙalla muna da tabbacin kuna yi), hanyar siginar C15 tana ba da hanyoyi daban-daban na ciyar da siginar baya wanda ke nufin cewa ana iya taɓa wasu adadin sigina a wani takamaiman wuri a cikin siginar kuma a sake shigar da su a farkon s.tage. Yanzu za mu bincika yadda ake ƙirƙirar sautuna ta amfani da waɗannan tsarin amsawa.
Da farko, da fatan za a sake shigar da sanannun sautin Init. Idan ya cancanta, da fatan za a sami cikakken bayanin a shafi na 10.
Na biyu, buga buga sautin Fitar Comb na yau da kullun tare da halayen kirtani da aka tsige. Wannan zai buƙaci
· Tacewar da ake hadawa zuwa ga fitarwa (Comb (Output Mixer) a kusa da 50%) · gajeriyar sigina mai motsi, resp. sautin oscillator mai saurin rubewa (Ambulan A:
Lalacewa 1 a kusa da 1 ms, Lalacewa 2 a kusa da 5 ms) tare da ɗimbin yawa (ƙima mai girma ga PM Self). Yana ba da sashin siginar “tatse” wanda ke motsa tace tsefe. Saitin tace tsefe tare da matsakaicin lokacin lalata (kusan 1200 ms) da saitin Hi Cut (misali 120.00 st). Saita Ƙofar Lallacewa zuwa kusan. 40.0%.
Idan ya cancanta, daidaita sigogin kaɗan zuwa yadda kuke so har sai C15 ya ɗan yi kama da ɗan garaya. Yanzu mun shirya don ci gaba.
Haɗa Sauti
Saita hanyar amsawa:
Kamar yadda aka ambata a baya, za a iya samun ci gaba da sautin tace tsefe ta hanyar ci gaba da zumuwa na tace tsefe (resonator). Ana iya yin wannan ta amfani da siginar oscillator masu ɗorewa. Wata hanyar da za ta ci gaba da tada hankalin mai resonator shine ciyar da wani adadin siginar fitar da shi zuwa ga shigar da shi. A kan C15, ana iya yin wannan ta amfani da Mixer Feedback, wanda za a gabatar da shi a yanzu:
Latsa Comb (Maɗaukakin Maimaitawa).
Juya Encoder zuwa [40.0%].
Ta yin haka, ana tura wani takamaiman adadin siginar fitarwa na Comb Filter
komawa bas ɗin Feedback. Hakanan ana iya haɗa shi tare da fitarwa
sigina na Jiha Mai Canjin Tace da sashin tasirin.
Don cikakken ba da damar hanyar amsawa, wurin da siginar martani
yana bukatar a tantance. Ana iya samun wuraren da ake da su a cikin
38
Oscillator da Shaper sassan. Za mu yi amfani da wurin sakawa "FB Mix".
located bayan Shaper a cikin siginar hanya. Da fatan za a koma ga synth
injin ya wuceview lokacin da kuka rasa a wannan lokacin.
Oscillator A
Shaper A
Oscillator B
Shafi B
Ambulaf A ambulaf B ambulan C
FB Mix RM
FB Mix
Mai Haɗawa Mai Haɗawa Feedback Shaper
Tace Tace
Canjin Jiha
Tace
Mai Haɗawa Mai Haɗawa (Stereo) Shaper
Flanger Majalisar
Tace Tazara
Echo
Reverb
Latsa FB Mix (Shaper A). Juya Encoder zuwa [20.0%]. Yanzu kuna iya jin ci gaba da bayanin kula.
Ana danna siginar Filter ɗin Comb kuma ana tura shi zuwa shigar da Filter ɗin Comb azaman siginar faɗakarwa ta hanyar Mixer Feedback da bas ɗin amsa. Idan ribar madauki ya fi 1 girma, zai ci gaba da tace matattara koyaushe yana " ringing " tare da girgiza kai.
Tsarin sautin martani:
… ta amfani da saitunan matakin martani mara kyau:
Latsa Comb (Maɗaukakin Maimaitawa). Juya Encoder zuwa [40.0%].
A saitunan mara kyau, siginar martani yana jujjuya shi. Wannan yawanci yana da “damping” sakamako kuma yana rage sautin da aka samar. Idan kuna aiki da Filter ɗin Comb a ƙimar lalata mara kyau, munanan dabi'u a cikin Mixer Feedback za su fitar da shi cikin rawar kai.
Latsa Lalacewa (Tace Comb). Juya Encoder zuwa [1260.0 ms].
Haɗa Sauti
… ta amfani da siginar siginar siginar Mai Haɗawa Feedback:
Latsa Drive (Maɗaukakin Maimaitawa).
39
Share Encoder a ko'ina cikin kewayo.
Latsa Drive (Maɗaukakin Bayani) sake don samun dama ga sigogi ninka da
Asymmetry.
Sake share Encoder a ko'ina cikin kewayo.
Kamar yadda yake tare da mahaɗar fitarwa, Mai Haɗawa Feedback yana da mai siffa stage iya
karkatar da sigina. Madaidaicin wannan stage iyakance matakin martani zuwa
kauce wa rashin kamun kai. Maƙallan masu siffa suna ba da izinin sarrafa sonic
kan siginar motsin kai. Gwada tasirin "Drive", "Ninka", da
"Asymmetry" kuma ku saurara a hankali ga sakamakon sonic. Matsayin martani da
polarity da kuma sigogin Drive suna hulɗa da juna.
… ta hanyar gyara saitunan ambulaf / Oscillator A (exciter):
Duk da haka, duk sautin da ake ji ana samun shi ta hanyar tace tsefe kawai. Oscillator A baya samar da komai sai gajeriyar sigina mai ban sha'awa wanda ke yin tasiri ga tasirin raƙuman ruwa a fitowar Fitar Comb amma ba a ji da kanta. Ana iya samun yawancin bambance-bambancen timbral ta hanyar daidaita ma'auni na Oscillator A da ambulaf A.
Sake saita ma'auni na Drive (Maɗaukakin Bayani) ta amfani da maɓallin Default Danna Pitch (Oscillator A). Share Encoder a ko'ina cikin kewayon sa yayin kunna bayanin kula da buga waya
[72.00 st.] Latsa Sustain (Ambulan A).
Gwada matakan Dorewa daban-daban yayin kunna bayanin kula kuma ku buga kusan. [5%]. Latsa Fluct (Oscillator A). Gwada matakan Canjin daban-daban yayin kunna bayanin kula.
Ta hanyar canza ambulaf, farar, da siginar siginar Oscillator A, Comb-Filter mai sarrafa kansa zai haifar da tarin timbres daban-daban. Da fatan za a gwada tsawon lokaci Attack da Lalacewa da saitunan daban-daban na PM, Self, da mahaɗin Feedback da sigogin FB Mix.
Haɗa Sauti
… ta tace siginar martani ta amfani da Tacewar Canjin Jiha:
Da farko, bari mu koma ga ingantaccen tsari (kuma sananne):
Tuna sautin Init.
Saita Comb (Maɗaukakin Fitarwa) zuwa [50%].
Saita Lalacewar 1 (Ambulan A) zuwa 1 ms da Lallacewa 2 (Ambulan A) zuwa [5 ms].
40
Saita PM Kai zuwa [75%].
Saita Lalacewa (Tace Comb) zuwa [1260 ms] da Hi Cut zuwa [120.00 st].
Yanzu muna ƙirƙirar hanyar amsawa ta musamman:
Latsa Comb Mix (Tace Mai Canjin Jiha). Juya Encoder zuwa [100.0%]. Latsa SV Tace (Mai Haɗawa Feedback). Juya Encoder zuwa [50.0%]. Danna FB Mix (Oscillator A). Juya Encoder zuwa [25.0%].
Ana sanya Tacewar Canji na Jiha a cikin hanyar amsa kuma yana sarrafa siginar da ke isowa daga Tacewar Tabarbarewar.
Latsa Yada (Tace Mai Canjin Jiha) har sai an kunna [L - B - H]. Juya Encoder zuwa [50.0%] don kunna saitin bandeji. Latsa Reson (Tace Mai Canjin Jiha). Juya Encoder zuwa [75.0%].
SV Filter yanzu yana aiki azaman kunkuntar band-pass, yana zaɓar rukunin mitar don madauki na amsawa.
Latsa Yanke (Tace Mai Canjin Jiha). Share Encoder a hankali a ko'ina cikin kewayon kuma buga a cikin darajar da
yana faranta muku kunne, bari mu ce [80.0 st]. Ƙaddamar da martani ta amfani da SV Filter yana haifar da ban mamaki
sakamakon timbral. Ta hanyar matsawa bandpass ɗin, motsin kai yana bayyana ne kawai lokacin da band ɗin ya dace da ɗaya daga cikin manyan abubuwan da Comb Filter zai iya.
kera. Share SV Filter Cutoff zai haifar da yanayin juzu'i. Da fatan za a tuna cewa duk abin da kuke ji shine siginar fitarwa na Comb Filter SV Filter ɗin wani yanki ne kawai na hanyar amsawa (tsakanin Comb Filter da Mixer Feedback) kuma yana ba da siginar amsa zaɓi. Oscillator A yana zuga matattarar Comb kuma ba a ji kamar haka.
… ta amfani da fitowar sakamako azaman siginar martani:
Wata hanya mai ban sha'awa don siffanta sautin tacewa / ƙirar ƙirar jiki na C15 shine ta amfani da hanyar martani na sashin tasirin. Da farko, musaki Tacewar SV a cikin hanyar mayar da martani na Filter Comb (tabbas, Mai Haɗawa Feedback yana ba da hanyoyin amsa da yawa a layi daya amma, a yanzu, muna son kiyaye abubuwa masu sauƙi):
Latsa SV Tace (Mai Haɗawa Feedback).
Juya Encoder zuwa [0.0%].
41
Haɗa Sauti
Ciyar da sigina na baya daga sashin Tasirin zuwa Tace Comb:
Latsa Tasirin (Mai Haɗawa Feedback). Juya Encoder a hankali sama kuma buga a cikin ƙimar da ke haifar da abinci mai sauƙi-
sautin baya. Ƙimar da ke kusa da [50.0%] yakamata suyi aiki lafiya. Latsa madaidaicin Mix na kowane tasiri kuma buga a cikin babban ƙimar haɗin gwiwa.
Yanzu kuna jin siginar martani na sarkar sakamako mai ban sha'awa tace tsefe. Yayin yin haka, za ku (da fatan) za ku yi mamakin wasu stagyanayin sauti na gering. Kowane tasiri daban-daban yana ba da magani daban-daban na siginar amsawa kuma don haka yana ba da gudummawar sakamako daban-daban zuwa sauti mai ji. Ana iya amfani da majalisar ministoci don musanya abun cikin jituwa yayin da Tacewar Gap (wanda shine rukunin ƙin tacewa wanda ke yanke takamaiman kewayon mitar) yana da amfani don sarrafa mitar martanin siginar martani. Flanger, Echo, da Reverb gabaɗaya suna ƙara sassa daban-daban na sarari da motsi zuwa sauti. Lura cewa ana iya daidaita adadin reverb a hanyar amsa daban ta hanyar sigar Rev Mix na Mixer Feedback.
5 Maimaitawa: Hannuwan Amsa
Haɗa Sauti
· Tare da sassan Oscillator / Shaper da Tace Tace, da martani
Hanyoyin C15 suna ba da damar yin ƙirar jiki mai ban sha'awa.
· Yin amfani da hanyoyin amsawa yana haifar da sautuna masu dorewa ba tare da yin amfani da oscilla mai dorewa ba-
saitunan tor (exciter) masu kyau don sautuna tare da iskar itace, tagulla, da kirtani-
kamar hali.
Don saita hanyar amsawa, zaɓi kuma kunna siginar tushe a cikin Feedback
Mixer da FB Mix point a cikin sassan Shaper. A polarity na feedback
adadin zai iya zama mahimmanci ga sauti.
· Ma'aunin tuƙi na mahaɗar Feedback na iya tsara sautin martani.
Canza saitunan exciter (Oscillator A da ambulan sa A) shima yana da tasiri a kai
sakamakon sauti.
Za a iya amfani da Filter mai Sauƙaƙe na Jiha don zaɓar sautin murya don juyar da kai.
42
Hakanan ana iya mayar da siginar fitarwa na tasirin ta hanyar Mixer Feedback.
43
Haɗa Sauti
Takardu / Albarkatu
![]() |
LABARI MAI KYAUTA C15 Koyarwar Ƙarfafa Sauti [pdf] Jagoran Jagora C15 Koyarwar Ƙarfafa Sauti, C15, Koyarwar Ƙarfafa Sauti, Koyarwar Ƙarfafa, Koyarwa |