Google Docs: Jagorar Mafari
Written by: Ryan Dube, Twitter: rube An buga akan: Satumba 15th, 2020 a: https://helpdeskgeek.com/how-to/how-to-use-google-docs-a-beginners-guide/
Idan baku taɓa amfani da Google Docs a baya ba, kuna rasa ɗaya daga cikin mafi cika fasali, masu sarrafa kalmomin tushen girgije da kuke so. Google Docs yana ba ku damar shirya takardu kamar yadda za ku yi a cikin Microsoft Word, ta amfani da burauzar ku yayin kan layi ko a layi, da kuma kan na'urorin hannu ta amfani da Google Docs mobile app.
Akwai abubuwa da yawa masu amfani don koyo akai. Don haka idan kuna sha'awar koyon yadda ake amfani da Google Docs, za mu rufe nasihu biyu na asali da kuma wasu abubuwan ci gaba da ƙila ba ku sani ba.
Login Google Docs
Lokacin da kuka fara ziyartar shafin Google Docs, idan har yanzu ba ku shiga cikin asusun Google ɗinku ba, kuna buƙatar zaɓar asusun Google don amfani da su.
Idan baku ga asusu don amfani ba, sannan zaɓi Yi amfani da wani asusu. Idan har yanzu ba ku da asusun Google, to ku yi rajista ɗaya. Da zarar an shiga, za ku ga gunkin Blank a gefen hagu na saman kintinkiri. Zaɓi wannan don farawa tare da ƙirƙirar sabon takarda daga karce.
Lura cewa babban kintinkiri shima ya ƙunshi samfuran Google Docs masu amfani da za ku iya amfani da su don kada ku fara daga karce. Don ganin duk hoton hoton samfuri, zaɓi Taswirar Samfura a kusurwar dama ta wannan kintinkiri.
Wannan zai kai ku gabaɗayan ɗakin karatu na samfuran Google Docs waɗanda ke akwai don amfani da su. Waɗannan sun haɗa da ci gaba, wasiƙu, bayanin kula, wasiƙun labarai, takaddun doka, da ƙari.
Idan ka zaɓi ɗayan waɗannan samfuran, zai buɗe maka sabon daftarin aiki ta amfani da wannan samfuri. Wannan zai iya adana lokaci mai yawa idan kun san abin da kuke son ƙirƙira amma ba ku da tabbacin yadda ake farawa.
Tsara Rubutu a cikin Google Docs
Tsara rubutu a cikin Google Docs yana da sauƙi kamar yadda yake a cikin Microsoft Word. Ba kamar Word ba, ribbon icon a saman baya canzawa dangane da menu da kuka zaɓa.
A cikin kintinkiri za ku ga zaɓuɓɓuka don yin duk zaɓuɓɓukan tsarawa masu zuwa:
- M, rubutun, launi, da layi
- Girman rubutu da salo
- Nau'in rubutun kai
- Kayan aiki mai haskaka rubutu
- Saka URL hanyoyin haɗin gwiwa
- Saka sharhi
- Saka hotuna
- Daidaita rubutu
- Tazarar layi
- Lissafi da tsara jeri
- Zaɓuɓɓukan sakawa
Akwai ƴan zaɓuɓɓukan tsarawa masu fa'ida waɗanda ba su bayyana ba kawai daga kallon kintinkiri.
Yadda za a Ci gaba a cikin Google Docs
Akwai lokutan da kuke son zana layi a kan rubutun. Wannan na iya zama don kowane adadin dalilai. Koyaya, za ku lura cewa bugu ba zaɓi bane a cikin kintinkiri. Don aiwatar da ci gaba a cikin Google Docs, haskaka rubutun da kuke son ci gaba. Sannan zaɓi Menu Format, zaɓi Rubutu, sannan zaɓi Strikethrough.
Yanzu za ku lura cewa rubutun da kuka haskaka yana da layin da aka zana ta cikinsa.
Yadda ake amfani da Superscript da Subscript a cikin Google Docs
Wataƙila kun lura cewa a cikin wannan menu na sama, akwai zaɓi don tsara rubutun a matsayin ko dai babban rubutu ko saƙo. Amfani da waɗannan fasalulluka biyu yana ɗaukar ƙarin mataki ɗaya. Don misaliample, idan kuna son rubuta juzu'i, kamar X zuwa ikon 2 a cikin takarda, kuna buƙatar rubuta X2, sannan ku fara haskaka 2 ɗin don ku iya tsara shi.
Yanzu zaɓi Menu Format, zaɓi Rubutu, sannan zaɓi Superscript. Za ku ga cewa yanzu an tsara “2” azaman mai juzu'i (rubutu).
Idan kuna son a tsara 2 ɗin a ƙasa (subscript), to kuna buƙatar zaɓar Subscript daga Format> Menu na rubutu. Abu ne mai sauƙi don amfani amma baya buƙatar ƙarin dannawa a cikin menus don cimma shi.
Tsara Takardu a cikin Google Docs
Baya ga zaɓukan ribbon ɗin don daidaita tubalan rubutu ko hagu/dama da daidaita tazarar layi, akwai wasu ƴan fasaloli masu amfani da ke akwai don taimaka muku wajen tsara takaddun ku a cikin Google Docs.
Yadda ake Canja Margins a cikin Google Docs
Na farko, menene idan ba ku son tabo a cikin samfurin da kuka zaɓa? Canja gefe a cikin takarda ta amfani da Google Docs abu ne mai sauƙi. Don samun dama ga saitunan gefen shafi, zaɓi File da Saitin Page.
A cikin taga Saitin Shafi, zaku iya canza kowane ɗayan zaɓuɓɓukan tsarawa masu zuwa don takaddar ku.
- Saita daftarin aiki azaman Hoto ko Tsarin ƙasa
- Sanya launin bango don shafin
- Daidaita saman, kasa, hagu, ko dama a cikin inci
Zaɓi Ok idan kun gama kuma tsara shafin zai fara aiki nan take.
Saita Indent mai rataye a cikin Google Docs
Zaɓin tsara sakin layi ɗaya da mutane kan yi fama da su a cikin Google Docs shine layin farko ko rataye. Indent ɗin layi na farko shine inda aka yi nufin layin farko na sakin layi kawai. Indent ɗin rataye shine inda layin farko shine kawai wanda ba a ciki ba. Dalilin wannan yana da wahala shine idan ka zaɓi ko dai layi na farko ko gabaɗayan sakin layi kuma ka yi amfani da gunkin indent a cikin kintinkiri, zai zura dukkan sakin layi.
Don samun layin farko ko rataye a cikin Google Docs:
- Zaɓi sakin layi inda kake son indent ɗin rataye.
- Zaɓi menu na Tsarin, zaɓi Daidaita & Indent, kuma zaɓi Zaɓuɓɓukan Ciki.
- A cikin taga zaɓin Indentation, canza indent na musamman zuwa Rataye.
Saitin zai tsohuwa zuwa inci 0.5. Daidaita wannan idan kuna so, kuma zaɓi Aiwatar. Wannan zai shafi saitunanku zuwa sakin layi da aka zaɓa. The example kasa akwai rataye indent.
Yadda ake Lambobin Shafuka a cikin Google Docs
Fasalin tsarawa na ƙarshe wanda ba koyaushe yana da sauƙin fahimta ko amfani da shi shine ƙididdigar shafi. Wani fasalin Google Docs ne da ke ɓoye a cikin tsarin menu. Don ƙididdige shafukan Google Docs ɗinku (da tsarin ƙididdiga), zaɓi Saka menu, kuma zaɓi Lambobin shafi. Wannan zai nuna maka ƙaramin taga mai buɗewa tare da zaɓuɓɓuka masu sauƙi don tsara lambobin shafinku.
Zaɓuɓɓuka huɗu anan sune:
- Lamba a duk shafuka a hannun dama na sama
- Lamba a duk shafuka a ƙasan dama
- Lamba a hannun dama na sama yana farawa daga shafi na biyu
- Lamba a ƙasan dama yana farawa daga shafi na biyu
Idan ba ku son ɗayan waɗannan zaɓuɓɓuka, zaɓi Ƙarin zaɓuɓɓuka
Taga na gaba zai baka damar sanya daidai inda kake son lambar shafi ta tafi.
- A cikin kai ko ƙafa
- Ko fara lamba a shafi na farko ko a'a
- Wani shafin da za a fara lissafin shafi
- Zaɓi Aiwatar lokacin da kuka gama don amfani da zaɓin lambobin shafinku.
Sauran Fasalolin Docs na Google masu fa'ida
Akwai wasu wasu mahimman abubuwan Google Docs da ya kamata ku sani game da su idan kun fara farawa. Waɗannan za su taimaka muku samun ƙarin amfani daga Google Docs
Ƙididdiga Kalmomi akan Google Docs
Ina mamakin yawan kalmomin da kuka rubuta zuwa yanzu. Kawai zaɓi Kayan aiki kuma zaɓi ƙidaya Kalma. Wannan zai nuna maka jimlar shafuka, ƙidayar kalmomi, ƙidayar haruffa, da ƙidayar haruffa ba tare da tazara ba.
Idan kun kunna Ƙididdiga na Nuni yayin bugawa, kuma zaɓi Ok, zaku ga jimillar adadin kalmar da aka sabunta a ainihin lokacin a kusurwar hagu na allo.
Zazzage Google Docs
Kuna iya zazzage daftarin aiki ta tsari iri-iri. Zaɓi File kuma Zazzagewa don ganin duk tsarin.
Kuna iya zaɓar kowane ɗayan waɗannan don samun kwafin takaddun ku azaman takaddar Kalma, takaddar PDF, rubutu bayyananne, HTML, da ƙari.
Nemo ku Sauya a cikin Google Docs
Nemo da sauri maye gurbin kowane kalmomi ko jimloli a cikin takaddun ku tare da sababbin kalmomi ko jimloli ta amfani da fasalin Google Docs Nemo da Sauya fasalin. Don amfani da Nemo da Sauya a cikin Google Docs, zaɓi Menu na Shirya kuma zaɓi Nemo kuma Sauya. Wannan zai buɗe taga Nemo da Sauya.
Kuna iya sanya yanayin bincike mai mahimmanci ta hanyar kunna yanayin Match. Zaɓi maɓalli na gaba don nemo abin da ya faru na gaba na kalmar neman ku, kuma zaɓi Sauya don kunna sauyawa. Idan kun amince cewa ba za ku yi kuskure ba, za ku iya zaɓar Maye gurbin Duk don kawai yin duk masu maye gurbin lokaci ɗaya.
Teburin Abubuwan Ciki na Google Docs
Idan kun ƙirƙiri babban takarda mai shafuka da sassa da yawa, zai iya zama da amfani a haɗa da tebur na abun ciki a saman takaddar ku. Don yin wannan, kawai sanya siginan kwamfuta a saman daftarin aiki. Zaɓi Menu Saka, kuma zaɓi Teburin Abubuwan ciki.
Kuna iya zaɓar daga nau'i biyu, daidaitaccen tebur ɗin abun ciki mai ƙididdigewa, ko jerin hanyoyin haɗin kai zuwa kowane taken da ke cikin takaddar ku.
Wasu 'yan wasu fasaloli a cikin Google Docs kuna iya bincika sun haɗa da:
- Bibiyar Canje-canje: Zaɓi File, zaɓi Tarihin Sigar, kuma zaɓi Duba tarihin sigar. Wannan zai nuna muku duk abubuwan da suka gabata na takaddun ku gami da duk canje-canje. Mayar da sigogin da suka gabata ta hanyar zabar su kawai.
- Google Docs Offline: A cikin saitunan Google Drive, kunna Offline ta yadda takaddun da kuke aiki da su zasu yi aiki tare a kan kwamfutar ku ta gida. Ko da ka rasa damar intanet za ka iya aiki a kai kuma za ta yi aiki a gaba idan ka haɗa da intanit.
- Google Docs App: Kuna so ku gyara takaddun Google Docs akan wayarku? Shigar da Google Docs na wayar hannu don Android ko na iOS.
Sauke PDF: Google Docs Jagorar Mafari