Samar da Rasberi Pi Compute Module
Samar da Module Compute na Rasberi Pi (Sigar 3 da 4)
Raspberry Pi Ltd. girma
2022-07-19: githash: 94a2802-clean
Colophon
© 2020-2022 Raspberry Pi Ltd (tsohon Raspberry Pi (Trading) Ltd.)
Wannan takaddun yana da lasisi a ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙirƙira-NoDerivatives 4.0 International (CC BY-ND). ranar ginawa: 2022-07-19 sigar gini: githash: 94a2802-mai tsabta
Sanarwa na karya doka
BAYANIN FASAHA DA DOMIN AMINCI DON SAMUN SAUKI PI (HADA DA DATASHEETS) KAMAR YADDA AKE GYARA DAGA LOKACI ZUWA LOKACI ("KASUWA") ANA BAYAR DA RASPBERRY PI LTD ("RPL") "KAMAR YADDA" DA DUKAN BAYANAI, KO BANGASKIYA, BAYANAI. TO, GARANTIN SAUKI DA KYAUTA GA MUSAMMAN MANUFAR ANA ƙin yarda. ZUWA MATSALAR MATSALAR DOKA A BABU ABINDA YA FARUWA RPL BA ZAI IYA HANNU GA DUK WANI SHARRI GASKIYA, GASKIYA, MAFARKI, NA MUSAMMAN, MISALI, KO SAMUN LALATA (HADA DA, AMMA BAI IYA IYAKA BA; E, DATA , Ko riba; ko katsewa) duk da haka hadar da alhaki, ko azabtarwa, ko azabtarwa, ko azabtarwa ko azabtarwa ko azabtarwa (har da azabtarwa, ko azabtarwa (har da azabtarwa, ko azabtarwa (har da azabtarwa, ko azabtarwa (har da azabtarwa, ko azabtarwa (har da azabtarwa ko azabtarwa (har da azabtarwa, ko azabtarwa (har da azabtarwa, ko azabtarwa (har da azabtarwa, ko azabtarwa (har da azabtarwa, ko kuma azabtarwa ko azabtarwa ko azabtarwa IRIN WANNAN LALACEWAR.
RPL tana da haƙƙin yin duk wani haɓakawa, haɓakawa, gyare-gyare ko kowane gyare-gyare ga RESOURCES ko kowane samfuran da aka bayyana a cikinsu a kowane lokaci kuma ba tare da ƙarin sanarwa ba. An yi nufin RESOURCES don ƙwararrun masu amfani da matakan da suka dace na ilimin ƙira. Masu amfani ke da alhakin zaɓin su da amfani da RESOURCES da kowane aikace-aikacen samfuran da aka bayyana a cikinsu. Mai amfani ya yarda ya ramuwa da riƙe RPL mara lahani ga duk haƙƙoƙi, farashi, diyya ko wasu asara da suka taso daga amfanin su na RESOURCES. RPL yana ba masu amfani izini don amfani da RESOURCES kawai tare da samfuran Rasberi Pi. An haramta duk sauran amfani da RESOURCES. Babu lasisi da aka bayar ga kowane RPL ko wani haƙƙin mallakar fasaha na ɓangare na uku. AYYUKAN HADARI MAI KYAU. Ba a tsara samfuran Raspberry Pi, ƙera su ko an yi niyya don amfani da su a cikin mahalli masu haɗari waɗanda ke buƙatar gazawar aiki lafiya, kamar a cikin ayyukan makaman nukiliya, kewayawa jirgin sama ko tsarin sadarwa, sarrafa zirga-zirgar iska, tsarin makamai ko aikace-aikacen aminci mai mahimmanci (ciki har da tallafin rayuwa). tsarin da sauran na'urorin likitanci), wanda rashin nasarar samfuran zai iya haifar da mutuwa kai tsaye, rauni na mutum ko mummunan lalacewar jiki ko muhalli ("Ayyukan Haɗari"). RPL musamman yana ƙin duk wani bayani ko garanti na dacewa don Babban Ayyukan Haɗari kuma yana karɓar wani alhaki don amfani ko haɗa samfuran Rasberi Pi a cikin Babban Ayyukan Haɗari. Ana ba da samfuran Rasberi Pi bisa ƙa'idodin ƙa'idodin RPL. Samar da RPL na RESOURCES baya faɗaɗa ko in ba haka ba ya canza Madaidaitan Sharuɗɗan RPL ciki har da amma ba'a iyakance ga ƙin yarda da garantin da aka bayyana a cikinsu ba.
Tarihin sigar daftarin aiki Bakin dokument
Wannan takaddar ta shafi samfuran Rasberi Pi masu zuwa:
Gabatarwa
Mai ba da CM shine a web aikace-aikacen da aka ƙera don yin shirye-shirye ɗimbin na'urorin Rasberi Pi Compute Module (CM) mafi sauƙi da sauri. Yana da sauƙi don shigarwa kuma mai sauƙi don amfani. Yana ba da hanyar sadarwa zuwa bayanan bayanan kernel waɗanda za a iya lodawa, tare da ikon yin amfani da rubutun don tsara sassa daban-daban na shigarwa yayin aikin walƙiya. Hakanan ana goyan bayan buguwar lakabi da sabunta firmware. Wannan farar takarda tana ɗauka cewa uwar garken Provisioner, sigar software 1.5 ko sabo, tana gudana akan Rasberi Pi.
Yadda duk yake aiki
Saukewa: CM4
Ana buƙatar shigar da tsarin mai bayarwa akan hanyar sadarwar wayarsa; Rasberi Pi da ke aiki da uwar garken yana toshe a cikin maɓalli, tare da yawancin na'urorin CM4 kamar yadda mai kunnawa zai iya tallafawa. Duk wani CM4 da aka toshe cikin wannan hanyar sadarwar za a gano shi ta tsarin samarwa kuma za a yi haske ta atomatik tare da firmware ɗin mai amfani da ake buƙata. Dalilin samun nata hanyar sadarwar waya zai bayyana idan aka yi la'akari da cewa duk wani CM4 da aka toshe a cikin hanyar sadarwar za a samar da shi, don haka ware hanyar sadarwa daga kowace cibiyar sadarwa mai rai yana da mahimmanci don hana sake fasalin na'urori ba da gangan ba.
CHANJI HOTO CM 4 IO allon tare da CM 4 -> CM4 IO allon tare da CM4
Ta amfani da Rasberi Pi azaman uwar garken, yana yiwuwa a yi amfani da hanyar sadarwar waya don Mai bayarwa amma har yanzu ba da damar shiga cibiyoyin sadarwar waje ta amfani da haɗin kai mara waya. Wannan yana ba da damar saukar da hotuna cikin sauƙi zuwa uwar garken, a shirye don tsarin samarwa, kuma yana ba Rasberi Pi damar yin hidima ga Mai bayarwa. web dubawa. Ana iya sauke hotuna da yawa; Mai ba da izini yana adana bayanan hotuna kuma yana sauƙaƙe zaɓin hoton da ya dace don saita na'urori daban-daban.
Lokacin da aka haɗa CM4 zuwa cibiyar sadarwar kuma aka kunna ta zai yi ƙoƙarin yin taya, kuma da zarar an gwada wasu zaɓuɓɓuka, ana ƙoƙarin yin booting na cibiyar sadarwa. A wannan lokacin tsarin Provisioner Dynamic Host Configuration Protocol (DHCP) yana amsawa ga booting CM4 kuma yana samar da shi da ƙaramin hoton bootable wanda aka zazzage zuwa CM4 sannan a yi aiki azaman tushen. Wannan hoton zai iya tsara Katin Media Multi-Media (eMMC) da aka saka da kuma gudanar da kowane rubutun da ake buƙata, kamar yadda Mai bayarwa ya umarta.
Karin bayani
Modulolin CM4 suna jigilar kaya tare da saitin taya wanda zai yi ƙoƙarin farawa daga eMMC da farko; idan hakan ya gaza saboda eMMC fanko ne, zai yi mahallin kisa na farko (PXE). Don haka, tare da samfuran CM4 waɗanda har yanzu ba a samar da su ba, kuma suna da eMMC mara komai, za a yi boot ɗin hanyar sadarwa ta tsohuwa. Yayin boot ɗin cibiyar sadarwa akan hanyar sadarwa na samarwa, hoton tsarin aiki mai sauƙi (OS) (ainihin Linux kernel da initramfs na rubutu) za a yi amfani da uwar garken tanadi zuwa tsarin CM4 akan hanyar sadarwar, kuma wannan hoton yana sarrafa tanadin.
CM 3 da CM 4s
Na'urorin CM dangane da mai haɗin SODIMM ba za su iya yin taya ta hanyar sadarwa ba, don haka ana samun shirye-shirye akan USB. Kowace na'ura za a buƙaci a haɗa ta da Mai bayarwa. Idan kana buƙatar haɗa na'urori sama da 4 (yawan tashoshin USB akan Rasberi Pi), ana iya amfani da tashar USB. Yi amfani da kyawawan USB-A zuwa kebul na Micro-USB, haɗawa daga Rasberi Pi ko cibiya zuwa tashar bawa na USB na kowane kwamitin CMIO. Duk allunan CMIO kuma za su buƙaci samar da wutar lantarki, kuma J4 USB boot boot boot ya kamata a saita jumper don kunna.
MUHIMMANCI
KADA KA haɗa tashar tashar Ethernet na Pi 4. Ana amfani da haɗin mara waya don samun dama ga gudanarwa web dubawa.
Shigarwa
Umurnai masu zuwa daidai ne a lokacin fitowar. Ana iya samun sabbin umarnin shigarwa akan shafin mai bayarwa GitHub.
Shigar da Mai bayarwa web aikace-aikace akan Rasberi Pi
GARGADI
Tabbatar cewa eth0 yana haɗi zuwa maɓalli na Ethernet wanda kawai ke da haɗin CM4 IO Boards. Kada ku haɗa eth0 zuwa ofishin ku/cibiyar sadarwar jama'a, ko kuma yana iya 'samar da' wasu na'urorin Raspberry Pi a cikin hanyar sadarwar ku kuma. Yi amfani da haɗin mara waya ta Rasberi Pi don haɗa zuwa cibiyar sadarwar ku.
Ana ba da shawarar sigar Lite na Rasberi Pi OS azaman tushen OS wanda za'a shigar da Mai bayarwa akansa. Don sauƙi yi amfani da rpi-imager, kuma kunna menu na saitunan ci gaba (Ctrl-Shift-X) don saita kalmar wucewa, sunan mai masauki, da saitunan mara waya. Da zarar an shigar da OS akan Rasberi Pi, kuna buƙatar saita tsarin Ethernet:
- Sanya eth0 don samun adireshi na 172.20.0.1 a cikin subnet na /16 (netmask 255.255.0.0) ta hanyar gyara tsarin DHCP:
- sudo nano /etc/dhcpcd.conf
- Ƙara zuwa ƙasa na file:
dubawa eth0
a tsaye ip_address=172.20.0.1/16 - Sake yi don ƙyale canje-canje suyi tasiri.
- Tabbatar cewa shigarwar OS ta zamani:
sudo dace update
sudo apt cikakken-haɓakawa - Ana ba da Mai bayarwa azaman shirye-shiryen .deb file akan shafin mai bayarwa GitHub. Zazzage sabon sigar daga wannan shafin ko amfani da wget, kuma shigar da shi ta amfani da umarni mai zuwa:
sudo dace shigar ./cmprovision4_*_all.deb - Saita web aikace-aikace sunan mai amfani da kalmar sirri:
sudo /var/lib/cmprovision/artisan auth:create-user
Kuna iya shiga yanzu web mu'amalar mai bayarwa tare da a web mai lilo ta amfani da adireshin IP mara waya ta Raspberry Pi da sunan mai amfani da kalmar wucewa da aka shigar a sashin da ya gabata. Kawai shigar da adireshin IP a cikin adireshin adireshin burauzar ku kuma danna Shigar.
Amfani
Lokacin da kuka fara haɗawa da Mai bayarwa web aikace-aikace tare da ku web browser za ka ga Dashboard allon, wanda zai yi kama da wani abu kamar haka:
Wannan shafin saukowa yana ba da wasu bayanai akan sabon aikin da mai bayarwa yayi (a cikin exampa sama, an samar da CM4 guda ɗaya).
Ana loda hotuna
Aikin farko da ake buƙata lokacin saitawa shine loda hotonku zuwa uwar garken, daga inda za'a iya amfani da shi don samar da allunan CM4 naku. Danna abun menu na 'Images' a saman web shafi kuma yakamata ku sami allo mai kama da wanda aka nuna a ƙasa, yana nuna jerin hotunan da aka ɗora a halin yanzu (wanda da farko zai zama fanko).
Zaɓi maɓallin Ƙara Hoto don loda hoto; za ku ga wannan allon:
Hoton yana buƙatar zama mai isa ga na'urar inda web browser yana gudana, kuma a cikin ɗaya daga cikin sifofin hoton da aka ƙayyade. Zaɓi hoton daga injin ku ta amfani da ma'auni file dialog, kuma danna 'Upload'. Wannan yanzu zai kwafi hoton daga injin ku zuwa uwar garken Provisioner da ke aiki akan Rasberi Pi. Wannan na iya ɗaukar ɗan lokaci. Da zarar an ɗora hoton, za ku gan shi a shafin Hotuna.
Ƙara aikin
Yanzu kuna buƙatar ƙirƙirar aiki. Kuna iya ƙayyade kowane adadin ayyuka, kuma kowanne yana iya samun hoto daban, saitin rubutun, ko lakabi. Aikin mai aiki shine wanda ake amfani dashi a halin yanzu don samarwa.
Danna kan abin menu na 'Projects' don kawo shafin Ayyukan. Mai zuwa exampTun yana da aiki ɗaya, wanda ake kira 'Test project', wanda aka kafa.
Yanzu danna 'Ƙara aikin' don saita sabon aikin
- Ba wa aikin suna da ya dace, sannan zaɓi hoton da kake son amfani da wannan aikin daga jerin abubuwan da aka saukar. Hakanan zaka iya saita adadin wasu sigogi a wannan stage, amma sau da yawa kawai hoton zai isa.
- Idan kana amfani da v1.5 ko sabon mai bayarwa, to kana da zaɓi na tabbatar da cewa walƙiya ya kammala daidai. Zaɓin wannan zai sake karanta bayanan daga na'urar CM bayan walƙiya, kuma tabbatar da cewa ta dace da ainihin hoton. Wannan zai ƙara ƙarin lokaci don samar da kowace na'ura, adadin lokacin da aka ƙara zai dogara ne akan girman hoton.
- Idan ka zaɓi firmware don shigar (wannan zaɓi ne), kuna da ikon keɓance waccan firmware tare da wasu takamaiman shigarwar sanyi waɗanda za a haɗa su zuwa binary bootloader. Za a iya samun zaɓuɓɓukan da ke akwai akan Rasberi Pi website.
- Danna 'Ajiye' lokacin da ka gama bayyana sabon aikin ku; za ku koma shafin Ayyuka, kuma za a jera sabon aikin. Lura cewa aiki ɗaya ne kawai zai iya aiki a kowane lokaci, kuma kuna iya zaɓar shi daga wannan jeri.
Rubutun
Siffar fa'ida mai fa'ida ta Mai bayarwa ita ce ikon gudanar da rubutun akan hoton, kafin ko bayan shigarwa. An shigar da rubutun uku ta tsohuwa a cikin Mai bayarwa, kuma ana iya zaɓar lokacin ƙirƙirar sabon aiki. An jera su a kan Rubutun Rubutun
TsohonampAmfani da rubutun na iya zama ƙara shigarwar al'ada zuwa config.txt. Madaidaicin rubutun Ƙara dtoverlay=dwc2 don daidaitawa.txt yana yin wannan, ta amfani da lambar harsashi mai zuwa:
Danna 'Ƙara rubutun' don ƙara abubuwan da kuka saba da ku:
Lakabi
Mai bayarwa yana da kayan aiki don buga alamun na'urar da ake samarwa. Shafin Lakabi yana nuna duk ƙayyadaddun alamun da za a iya zaɓa yayin aiwatar da gyaran aikin. Don misaliampDon haka, kuna iya buga bayanan DataMatrix ko lambobin amsa da sauri (QR) don kowane kwamiti da aka tanadar, kuma wannan fasalin yana sa wannan sauƙaƙa.
Danna 'Ƙara lakabin' don ƙayyade naku:
Firmware
Mai bayarwa yana ba da ikon tantance nau'ikan firmware na bootloader da kuke son sanyawa akan CM4. A kan shafin Firmware akwai jerin duk zaɓuɓɓukan da za a iya yi, amma na baya-bayan nan shine yawanci mafi kyau.Don sabunta jeri tare da sabbin nau'ikan bootloader, danna maɓallin 'Zazzage sabon firmware daga github'.
Matsaloli masu yiwuwa
Firmware bootloader na zamani
Idan tsarin mai bayarwa bai gano CM4 na ku ba lokacin da aka toshe shi, yana yiwuwa firmware ɗin bootloader ya ƙare. Lura cewa duk na'urorin CM4 da aka ƙera tun Fabrairu 2021 an shigar da madaidaicin bootloader a masana'anta, don haka wannan zai faru ne kawai da na'urorin da aka kera kafin wannan kwanan wata.
An riga an tsara eMMC
Idan CM4 module ya riga ya sami taya files a cikin eMMC daga yunƙurin samarwa na baya sannan zai yi tari daga eMMC kuma boot ɗin hanyar sadarwa da ake buƙata don samarwa ba zai faru ba.
Idan kuna son sake fasalin tsarin CM4, kuna buƙatar:
- Haɗa kebul na USB tsakanin uwar garken samarwa da micro USB tashar jiragen ruwa na Hukumar CM4 IO (mai lakabin 'Bawan USB').
- Sanya jumper a kan CM4 IO Board (J2, 'Fit jumper don kashe eMMC boot').
Wannan zai haifar da tsarin CM4 don yin taya na USB, a cikin abin da uwar garken tanadi zai canja wurin files na utility OS akan USB.
Bayan mai amfani OS ya yi booting, zai tuntuɓi uwar garken tanadi akan Ethernet don karɓar ƙarin umarni, kuma zazzage ƙarin files (misali hoton OS da za a rubuta zuwa eMMC) kamar yadda aka saba. Don haka, haɗin Ethernet baya ga kebul na USB har yanzu yana da mahimmanci.
Ka'idar Tree Protocol (STP) akan maɓallan Ethernet da aka sarrafa
Yin booting na PXE ba zai yi aiki daidai ba idan an kunna STP akan madaidaicin Ethernet mai sarrafawa. Wannan na iya zama tsoho a kan wasu maɓalli (misali Cisco), kuma idan haka ne za a buƙaci a kashe don tsarin samarwa ya yi aiki daidai.
Rasberi Pi alamar kasuwanci ce ta Rasberi Pi Foundation
Raspberry Pi Ltd. girma
Takardu / Albarkatu
![]() |
Rasberi Pi Yana Samar da Module ɗin Lissafin Rasberi Pi [pdf] Jagorar mai amfani Samar da Module na Rasberi Pi Compute, Samarwa, Rasberi Pi Compute Module, Ƙididdigar Module |